Lời hứa ko thực hiện đc😢😢

4 0

🤣🤣🤣

4 2

Haha caca nhà tôi hôm nay sao vậy nhỉ

2 1

CHÚ Ý: BÀI RẤT DÀI **Brokenback Mountain và bộ phim đau lòng đến hoài niệm** Đối với những ai từng coi phim này, bạn không thể phủ nhận nó là một kiệt tác về LGBTPIAQ+. Bất cứ ai đã coi đều ít nhất đã chấm vài giọt nước mắt cho bộ phim, nhất là những bạn trong cộng đồng. Và sẽ cảm xúc hơn nữa nếu bạn đã hay đang trong tình cảnh tương tự với Brokenback Mountain (gọi tắt là BM nha). Đây sẽ là một bài review đầu tiên của mình, với tâm trạng của một người cũng trong cộng đồng, và cũng là người đang trong hoàn cảnh khá gần với bộ phim Jack và Ennis từ hai người xa lạ nhau, cùng làm chung một công việc để kiếm sống. Họ cùng nhau chăn cừu trên ngọn núi Brokenback, ngày qua ngày sống với nhau, chỉ mình họ. Một tình cảnh quá dễ phát sinh tình cảm, dù Ennis đã có kế hoạch kết hôn với Alma sau này. Nhưng tình cảm là chuyện khó mà biết trước được. Họ yêu nhau vào một đêm khuya say. Từ đó tình cảm nhanh chóng phát triển. Nó ké dài đến nhiều năm sau, khi cả hai đều có những thành tựu mà nam giới phải đạt được vào thời kì đó. Nhưng họ vẫn nhớ về nhau, và tình yêu giờ là một bí mật giấu kín. Họ không thể bỏ mọi thứ lại để đến với nhau, vì mỗi người đều có cuộc sống riêng, và trên hết, do định kiến khi xưa của xã hội. Phim kết thúc bằng một phân cảnh buồn và lời thoại "Jack, I swear.." của Ennis trên ngọn đồi ngày đó.. Đó là phần tóm tắt phim. Bộ phim buồn man mác. Lúc đầu mình xem, chuyện tình trên núi của Jack và Ennis diễn ra nhanh vô cùng, chỉ 30' đầu phim. Điều này làm mình ngạc nhiên vô cùng vì vẫn còn hơn một tiếng rưỡi để kết thúc, và mình nghĩ có lẽ phim đẩy mạch truyện nhanh. Nhưng khi xem đến cuối, mình nhận ra chẳng có gì là nhanh cả. Mọi cảnh phim đều đắt giá và cảm xúc. Họ yêu nhau chẳng vì định kiến gì. Chuyện tình của họ làm mình nhớ đến một ca khúc của nhóm iKON, chính là bài Love scenario cùng lyrics vừa ngọt vừa buồn: "Chúng ta gặp nhau, chúng ta yêu nhau. Chuyện tình ta như một vở kịch". Nhưng trong lúc này, nó là một vở kịch chẳng có hậu. Họ bị cuộc sống tác động, mỗi người đều có một rào cản mà chẳng ai vượt qua cả. Họ chỉ có những cuộc gặp nhau đôi ba lần trong năm, khiến họ nhớ về thời còn có nhau trên Brokenback. Mình đồng cảm vô cùng với Jack và Ennis. Mình từng có thích một bạn ở một lớp học thêm ngoài trường. Chẳng quen gì nhau đâu, nhưng mình thích cậu ấy ngay từ cái nhìn đầu, và mình đã đợi đến ngày cuối cùng của buổi học để thổ lộ và trao một chút quà tạm biệt. Và như mọi người biết đấy, dịch bỗng bùng phát, lớp học bị ngưng trong 3 tháng. Mình đã đợi trọn vẹn 3 tháng để được gặp lại cậu ấy, vì chẳng có ngày nào mà mình ko nhớ đến. Và mình đã được thấy lại gương mặt cậu ấy. Lại đợi tới ngày cuối tiếp.. Trước khi nó kịp đến, tức vào ngày áp cuối, mình đã không nhận ra đó là ngày cuối mình còn gặp được, bởi dịch đã tái bùng phát. Lớp học lần này kết thúc nhanh hơn dự định. Và cứ thế cậu ấy vụt mất qua, đến tên còn không biết. Tất cả những gì còn lại chỉ là trong tâm trí của mình. Và Jack với Ennis cũng vậy. Họ chỉ có duy nhất ngọn núi Brokenback để nhớ về thời xưa ấy. Hiện thực luôn tàn khốc với họ. Cả hai người đều là cowboy- người luôn được gắn với tính từ "mạnh mẽ", "phong trần", là người đàn ông của xã hội, là người có nhiều thành tích trong cuộc sống. Bởi vậy họ đã lấy vợ sinh con, cốt chỉ để hoàn thành cái danh phận mà họ được giao trong khi vẫn còn nhớ về nhau, và vẫn còn nhiều tình cảm cho nhau. Mình đã coi nhiều phim về chủ đề này, và đây là bộ khiến mình hài lòng nhất về tình yêu. Như các bộ phim khác, nhà sãn xuất sẽ luôn mặc định xây dựng hình tượng nhân vậy với một người có xu hướng mạnh mẽ, bảo vệ và người còn lại đóng vai trò được che chở, yếu thế. Áp dụng cho cả các mối tình đồng tính mà phim BL nổi tiếng có nhiều. Cá nhân mình ko đồng tình về điều này. Đạo diễn, hoặc rất nhiều người, có thể trông đây cũng có, ngoài kia cũng có, đang vô tình dị tính hóa một mối quan hệ đồng tính, nhất thiết phải có "chồng" và phải có "vợ" mới là một kiểu mẫu đẹp. Rất hiếm khi thấy những mối tình mà cả hai bên đều cùng một kiểu thể hiện, những kiểu "nam-nam" hoặc "nữ-nữ" đúng nghĩa (xin lỗi mấy bạn non-binary nhé, mình chỉ đề cập đến giới tính sinh học ở đây hoy, liên giới mình ko bàn đến nhé) Và bộ phim này trên cả tuyệt vời khi đã thể hiện một kiểu "nam-nam" đúng hình, một kiểu tình yêu khi mà danh xưng "top" và "bot" chỉ là dành cho chuyện giường chiếu. Cả Jack và Ennis đều bình đẳng trong cách thể hiện mình, và điều đó làm họ thu hút mình hơn cả Khi Ennis biết được những gì đã xảy ra với Jack, anh đã tìm đến nhà bố mẹ của Jack và biết thêm nhiều điều về cậu ấy. Có vẻ bố Jack khá phản ứng trước việc Jack yêu người cùng giới, còn mẹ cậu ấy thì khá chấp nhận. Lúc bối cảnh chuyển dần về căn phòng của Jack, lúc này thật quá nhiều điều để nói, để cảm nhận. Có một mô hình cao bồi cưỡi ngựa trên bàn Jack, như là một kiểu gợi về thời khi ấy. Và Ennis đã thấy được những trang phục của Jack khi họ còn làm việc chung trên núi, khi họ còn trong giai đoạn đẹp nhất cuộc đời. Mọi việc đã chuyển thành kỉ niệm lúc này. Ennis còn nhận ra chiếc áo anh bỏ quên tại núi khi đó, đã được Jack cầm về và lồng vào áo của mình, như ôm nhau mãi mãi- điều mà Jack và Ennis đã không bao giờ thực hiện được. Bố Jack đã kể lại với Ennis, điều mà Jack luôn nói khi say, hay khi ngủ quên, hay cả khi lúc mất, dù là bất cứ khi nào, đó vẫn luôn là tên của người anh yêu nhất. Và ước vọng của Jack là rải một phần tro của anh tại ngọn núi Brokenback, nơi anh đã nói là "nơi đẹp nhất", nơi anh "muốn quay lại nhất", nơi anh thực sự thuộc về. Đoạn này mình cố kìm nước mắt chút, và cảnh Ennis nâng niu chiếc áo của Jack đã khiến mình không chịu nổi nữa. Cảnh Ennis đơ giây lát trước câu trả lời "Đã 2 năm rồi mà" của cô con gái với câu hỏi thắc mắc tại sao cô bé không còn nhớ gì về người tình cũ. Bởi đối với Ennis, chuyện đã trôi qua 20 năm và anh vẫn còn giữ chiếc áo ngày nào, và anh cũng đã chuyển đến Brokenback sinh sống. Anh đã từng nói với mọi người, Jack là một người bạn rất thân của anh. Chuyện này khá thực tế khi hồi xưa, đối với những mối tình đồng tính không công khai, mọi người chỉ biết đến họ như hai người bạn. Một ca khúc soundtrack trong phim cũng là He was a friend of mine.. Người bạn thân, đến cuối cùng, chẳng ai biết về họ.Tình yêu họ tồn tại như một bí mật, mãi được chôn vùi vĩnh viễn. Chỉ có mình Ennis biết, và mọi thử bây giờ đã mãi đọng lại trên núi Brokenback, rằng hồi ấy, đã có một Jack đã yêu anh bằng cả tuổi xuân của mình... Và giờ họ vĩnh viễn có nhau, trên ngọn núi họ mãi mãi thuộc về, trong những ngày tươi đẹp xưa cũ ấy...

1 0

Lại có video mới mới n... Mn TT nhiệt tình nha... Hứa sẽ trả lại cho mn...

8 0

Qt và tim hứa trả ạ ❤

4 7

..........

8 1

.-.

0 3

Hội

2 1

Hihi

3 1