Trả nợ

Các mom à. Ck mình học ra trường gần 4 năm. Gđ ck nợ vay sinh viên, giờ đến hạn trả, a trai ck nói ba mẹ ck gọi nói ck mình gửi 10 triệu, a trai ck 15 triệu để trả cho xong nợ. A trai ck là bộ đội, a ta ngoài lương, có các khoản thu nhập từ làm thêm, mỗi lần củng 30 triệu 1 lần, a trai ck cưới vợ ng bắc, có bố vợ làm to, nên khi cưới về phải tu sửa nhà cửa, sắm đồ tủ, giường, bàn trang điểm đầy đủ để cưới vợ. Mặc dù cưới xong không ở nhà ck mà ở tỉnh khác, 1 năm có về nhiều thì đôi 3 lần thôi. Khi đón vợ từ bắc vào trong đó để vợ ck gần nhau, a ta bỏ ra gần 150 triệu mua tủ, giường, bàn trang điểm, bếp, máy giặt, tủ lạnh, tivi,.... Để phục vụ CS gđ. Còn ck mình ra trường phải ở nhà 2 năm để lo rừng rẩy, trâu bò,.... Để ba ck lo xây nhà cưới vợ cho a trai. Nhưng xây xong nhà thì củng lằng nhằng bên đó ko cho cưới, đến khi ck mình đi xin việc, tính đem mình về ra mắt rồi cưới, thì a ck nói 2 đứa cưới trước đi, khoảng 1 tháng sau thì gđ ck gọi hỏi 2 đứa mình để a chị cưới trước mình cưới sau. Vì cưới sau nên nhà ck ko mời ai, chỉ a e bà con.ko có khách khứa, mình thấy đám cưới mà như liên hoan. Khi cưới mình thì chỉ mua thêm cái tủ nhỏ, cái ga giường còn dùng giường củ. Trước đó nếu mình ko phát hiện ra chiếc ga giường mà ck mình lấy từ ga giường vợ ck a trai ck nằm 1 năm thải ra, lừa mình là ga giường mới, thì chẳng mua ga trải giường mới khi cưới mình đâu. Mình rất buồn và tức khi ck mình dám lấy ga giường vợ ck họ ăn nằm 1 năm trời nói dối mình ga giường mới mua. Nếu ga giường củ của ck nằm xưa nay thì mình chẳng nói làm gì. Mình củng biết hoàn cảnh nhà ck và bản thân ck mình ko có tiền như a trai ck, nên mình ko đòi hỏi gì, xài cái giường củ, gđ ck mua thêm cái tủ gổ ép. Trước khi cưới lo ảnh cưới và nhẫn cưới 15 triệu thì mình lo hết 10 triệu, vì ck mình mới đi làm đã phải cho thằng e ở ngoài bắc học 12 triệu, a trai ck hỏi mượn 5 triệu, nói mượn nhưng củng cho, chứ hồi xưa học a ta thỉnh thoảng gửi tiền học. Chưa nói đến việc khi về ra mắt 2 bên gđ mình còn đưa ck mình 2 triệu vì a ta sạch tiền. Vé xe về nhà ck thì a trai mình mua cho. Khi cưới a trai ck mình mua 5 phân vàng tặng, thăm ba ck tai nạn 1 triệu, nhưng khi mình cưới chị dâu tặng mình 5 phân vàng củ, gần gảy. Cưới xong nhà mình cho hơn 1 cây, nhà ck chỉ có mẹ ck cho 3 chỉ, a e họ hàng bên ck đi tiền cưới thì mẹ ck giữ. tiền cưới bạn bè 2 đứa mình trích ra 6,5 triệu đưa mẹ ck. Tết về nhà ck, mọi chi tiêu tầm 5 triệu trong tết bên nhà ck mình bỏ tiền ra lo thay ck. Vì ck có 4 triệu đưa cho mẹ ck. Nên ko có tiền nữa. Ôi nhiều chuyện nữa. Mình mới làm dâu , nên chưa quen cách sống bên nhà ck, ruột để ngoài da nên mình nói mấy điều để mẹ ck hiểu, vợ ck a chị kinh tế có, con ko có nhiều. nhưng bà bực mình nói như kiểu trả tiền cho mình ấy. Ck mình nghe mẹ ck nói mình củng ko ra ngoài nói tiếng. Trong khi đêm đó a trai ck đánh bạc mất sạch tiền mấy chục triệu mình ko rỏ, sáng ra nói ck có mấy triệu mượn, khi nào trả, ck mình ngồi cả đêm bên mấy ng đánh bạc họ cho 3,5 triêu, khi a ck hỏi tiền đưa hết cho a ck, trong khi đó lão ko xu đính túi, để đưa mình về nhà mẹ mình. Lấy tiền từ ck mình rồi nói vợ a ta đưa cho mình 1 triệu nói a chị có cho mà đi đường. Mình nhất quyết ko nhận. Chị ta đưa qua ck mình, ck mình cầm tiền. Thế là bà mẹ ck đc đà, nghỉ mình lấy tiền, rồi nói a chị trước khi đi có gửi mẹ 1,5 triệu để mai đưa 2 đứa, hôm bữa đưa 1 triệu rồi. Mình nói mình ko nhận, nhưng bà cứ nói kiểu bắt mình nhận tiền, mình nói nếu đưa thì đưa cho ck mình, để a ta có mà chi phí lặt vặt. Giờ đang có bầu củng lo cho ck, để ck lấy lương gửi về nhà trả nợ tiền sv. Các mom góp ý cho mình để mình sống bên nhà ck tốt hơn à.

0 40

Thảo luận

Đọc k hiểu j luôn
12/11/2018 14:12 Trả lời
Là mom nghĩ bố mẹ ck khó với ck mom thôi.. Chứ con nào mà chẳng thương chẳng xót, thằng nghèo hơn còn lo và thương gấp mấy... A c ck mom có thì họ cho bme ... Vk vk mom ko có họ chẳng thương hơn , còn cho lại vk vk mom ấy à.. Họ cho thì lại ko nhận ... Mình nghĩ nợ ai ng đó trả truyện tiền nong khó giải quyết lắm.. Họ có tiền còn phải lo cho cs của họ và con cái của họ nữa... Mình ko thể đòi họ trả cho mình đc...
Có nói họ trả đâu. Muốn họ hiểu hoàn cảnh vợ ck mình chỉ đủ trang trải CS ko thể làm cái gì củng ngang bằng họ, muốn gđ bên ck, họ hàng bên ck đừng có nói xéo nói xắt khi mình ko có nhiều tiền cho.
Nếu ck mom làm bao nhiêu tiền đưa hết cho mom thì mom cũng có trách nhiệm cùng ck trả nợ. Ngày xưa nhà ck mình nợ ngân hàng đến nỗi bị siết căn nhà và miếng đất ở quê, k phải do lỗi ck mình mà bà c ck đem cầm sổ đỏ. Vc mình phải bỏ tiền ra trả nợ k là mất căn nhà nên bay giờ 2 vc mình có tiếng nói nhất nhà. Ck lại nghe lời mình. Tính ra mình bỏ tiền để mua quyền lực và dc mọi người nể trọng. Tiền mình bỏ ra trả nợ là tiền tích lũy dc trc khi lấy ck. Lúc đó cũng k nghĩ trả nợ để dc ngta nể j đâu.
Bởi vậy, vc mom mà k góp tiền trả nợ, sau này về quê họ nhìn bằng nửa con mắt.
milk tea góp chứ. Ít nhiều gì củng gửi về.
Hiểu đc như mom thì tốt rồi. Mình củng nói ck vậy đó. Tết về củng nhiều chi phí bên nhà ck nữa. Ko thể lơ đc mom à. Gđ ck mom tốt ko?
12/11/2018 11:12 Trả lời
Bạn phải nói chuyện với chồng, còn việc a trai chồng làm ra bao nhiêu tiền tiêu xài như thế nào thì kệ họ, cũng ko nên nhờ vả làm gì Vợ chồng bạn chỉ làm đúng trách nhiệm là trả nợ, ngoài ra ko để cho chồng tiêu xài linh tinh Còn việc khó khăn chồng ko nói thì bạn cứ về nói thẳng với ba mẹ chồng Nợ trả từ từ rồi cũng sẽ hết
12/11/2018 11:12 Trả lời
Tết vừa rồi a trai ck nói đi thăm biếu ai, a e đi giống nhau. Nên mình đã nói thẳng ck mình ko cv, mình 1 suất lương ko thể lo bằng a chị. Vậy là bà mẹ ck mình giận ra mặt. Nói trả tiền cho mình.
Ẩn danh khả năng kinh tế mình như thế nào thì mình đi cho phù hợp. Đi như thế nào là quyền của mình chứ .anh có đk thì anh đi biếu ai thì kệ anh. Công mình đi thế nào kệ mình
Tiền ai vay người đó trả. M ko cần phải trả nói Ck tự kiếm tiền đi mà trả. Cha mẹ Ck có trách nhiệm nuôi Ck. Cha mẹ m cũng có trách nhiệm nuôi m rồi có bắt ck m phải ra trả nợ đâu mà nay m phải trả cho gđ Ck. Kệ đi có bầu thì tâm lý phải thoải mái.Nhà mình cũng vay tiền sv cho 4 anh chị em mình học nhưng ra trường hầu như của ai tự trả.
12/10/2018 21:12 Trả lời
2 vợ ck lương 12 triệu mỗi tháng. Nên mình để giành tiền lương mình để chị phí tiền thuê nhà, tiền ăn,..còn ông lấy lương 6 triệu gửi về trả nợ mà ông ba ck còn nói từng đó thôi à, mượn a e bạn bè cho đủ 10 triệu mà trả.
Ẩn danh nếu VC m đang khó khăn lại có bầu. Anh trai có hơn thì phải giúp đỡ hoặc m nói Ck là nói anh trai cho mình mượn tháng sau trả. Chứ tiền ko có lấy đâu ra mà trả chứ. Ck m đã chịu thiệt ở nhà chăm lo nương rẫy thì anh trai phải hiểu chứ. Anh làm lương 30 tr /tháng thì dư sức trả số nợ đó.
Mình nghỉ tuỳ vào khả năng của mình ,còn a trai ck có điều kiện hơn thì a lo nhiều hơn.Chứ giờ mình không có mà cứ muốn mình phải làm được như họ thì làm sao được
12/10/2018 20:12 Trả lời
M viết bài như một mớ bòng bong ấy. Đọc kĩ lắm mới hiểu dk sơ sơ. Nhưng tiền sinh viên vay của 2 anh em thì a em cùng trả là đúng rồi. Cho dù a trai ck có giàu thì cũng là của họ ko thể bắt họ bao mjnh ĐK. Còn kinh tế mjnh chưa có thì có sao sống vậy. Có bao nhiêu gửi mẹ ck bấy nhiêu. Mẹ ck nói cũng kệ kêu con có nhiu đó thôi. Còn a ck đánh bài đi nữa thì cũng tiền của ông. Quan tâm làm gì. Trách nhiệm vs GĐ ck thì dù giàu hay nghèo nhưng đã là phận con cái thì phải lo . Có ít lo ít có nhìu lo nhìu
12/10/2018 20:12 Trả lời
Ẩn danh sao kêu nhà a trai ck giàu lắm mk sao gì cũng mươn tiền hết vậy. Do ck m cả thôi. Làm ko ra tiền công việc ko ổn định mk ko có tiền thì a ck có hỏi thì nói ko có. Ko đưa là ĐK. Còn tiền vay sinh viên là cả 2 cùng vay thì trách nhiệm mjnh phải trả là đúng rồi ko thể bắt a ck trả thay dk. Từ giờ cứ sống phần mjnh thôi. Hỏi tiền đừng đưa nữa kêu ko có tiền.nợ cũ thì giờ mjnh kêu đang kẹt mjnh đòi đi
Ẩn danh a ta mượn khi lúc đó ko có tiền trong thẻ. Chứ tiền gửi ngân hàng a ta ko rút. Tết ngày 1 đánh bạc Hết sạch, mồng 2 mượn tiền ck mình. Mồng 2 ngân hàng đâu làm việc để rút tiền xài. Khi chuyển công tác, tiền biếu xén đút lót các sếp nên khi cần mua xe thì thiếu 4,5 triệu mượn ck mình. 4,5 triệu ko có đáng mấy nên a ấy củng chẳng trả đâu.
Tiền sv ngày xưa vay cho ai thì giờ ng đó trả, vay cho anh trai thì a trai trả, vay cho ck m thì vc m trả. Kinh tế thì nhà mom và nhà a trai ck mom riêng rẽ, ai có ng nấy tiêu, nhà a trai có tiêu kiểu gì kệ họ, đừng qtam vì cũng kp của mình, trách nhiệm với ba mẹ thì tuỳ tâm có ít đưa ít có nhiều đưa nhiều. Vd biếu tết vc có bn thì biếu bấy nhiêu, a trai ck biếu bn kệ họ
12/10/2018 06:12 Trả lời
Mẹ Dế(chó fox) a trai ck và ck mình học đh bách khoa. A ấy lớn học ra trường Có ng họ hàng đưa vào quân đội làm việc, gọi là bộ đội kinh tế.
Ẩn danh Hoá ra là vậy... ông ý làm kiểu các nhà máy hoặc bên xây dựng kiểu hoạch toán ko phải bao cấp. Vậy nếu ông ý là trưởng phòng hoặc trong ban giám đốc thì mới kiếm được nhiều tiền, còn nếu chỉ là trợ lý kỹ thuật hoặc làm dưới chướng người khác thì lương ko cao đâu mom ạ. Chỉ là cái danh hảo thôi, gặp các bố ý mà chơi bời thì lô đề bài bạc đánh xuyên đêm.
Mom viết bài dài quá, ko rõ ý. Nên nhìu ng không đọc và hiểu được đâu. Mình cố đọc lắm mà chỉ hiểu sơ sơ thôi
12/10/2018 04:12 Trả lời