Ở cữ lúc mới sinh. Các mẹ bầu vào tham khảo nè. Bài viết hơi dài,các mom cố gắng xem nha

Kể cho các bạn nghe câu chuyện của mình ! Mẹ đẻ mình nổi tiếng đỡ đẻ mát tay trong bệnh viện phụ sản Ấy thế mà ! Ngày mình sinh , nhất định bà không chịu đỡ đẻ Mình rất buồn , sau mới hiểu ra , bà thương mình , vì trong lúc mình đau đẻ sợ sẽ sót con không Làm được việc Mình sinh con xong bà liền nhanh mồm xin gd chồng cho m ở nhà tiện chăm sóc Vậy là mình dc ở cữ trong chính ngôi nhà, căn phòng hồi m con gái ở Mẹ mình chăm đẻ vừa theo kiểu truyền thống , vừa theo kiểu khoa học nên mình cực kì thoải mái Mẹ nói Sinh xong vẫn tắm gội bình thường nhưng với điều kiện Gội hnay thì mai tắm, không dc tắm gội cùng lúc , tắm gội luôn luôn bằng lá hoặc nước ấm , và nên làm nhanh , mới sinh yếu hơn người bình thường , dễ cảm lạnh , Còn kiêng tắm gội là hoàn toàn sai khoa học , dẫn đến viêm nhiễm , vi khuẩn lây sang em bé , chưa kể khó chịu vì bẩn đâm ra cáu gắt Khâu tắm mẹ dặn nên xông người rồi dùng nước đó tắm luôn Các loại lá mục đích giúp phục hồi sức khỏe , tuần hoàn máu , tinh thần cũng tốt hơn , như giảm dc stroet , áp lực Lá ghồm có : lá chanh , lá đinh lăng , lá bưởi , cỏ tranh , xả, vỏ bưởi , lá lốp , hương nhu Tuỳ vùng quê có lá nào tận dụng lá đó Mẹ đun bằng nồi áp xuất 20 p , tắt bếp đun lại trên bếp ga 5 p cho sôi lại ( quá trình này để hơi nhiều hơn , vì lúc tắt ap xuất sẽ hết hơi) Cần cái lều nhỏ hoặc trùm khăn mỏng xông đến khi hết hơi, hnao mình xông chỉ lau ng qua bằng nước này rồi mặc đồ , các b cũng có thể tắm lại nước đó Sau đó nếu mẹ không trực , sẽ canh khi xông xong , rót rượu gừng nghệ gấc xoa toàn người cho mình Tập trung vùng nách , bẹn bikini, bụng , mấy vùng này lúc sinh xong mình cực hoảng vì quá sức tường tượng Nhưng may sao 1 thời gian tắm xông lá và bôi rượu mình đã bớt đến tận 80% Thực sự vui sướng ! Da mặt cũng tương tự ngày bôi 2 lần , bằng rượu nghệ cùng hạt gấc , da mịn trắng hồng cực kì , mặc dù da mặt mình lúc trước bầu cũng hơi xấu , ít tàng nhang vùng đuôi mắt , ko dc đẹp như bấy giờ Về vùng kín , mẹ mình nếu lúc trực sẽ vò trà xanh cùng trầu không cho thêm ít hạt muối đun sẵn , Nếu m cần xông chỉ việc hâm nóng lại , ( vì việc này m cần xông 1 mình ahjj ) Mình cho vào bô và ngồi đến khi hết hơi , các b lưu ý ko để quá nóng nhé! Mẹ dặn mình nên quỳ chống chân nhưng thực sự rất mỏi, nên mình làm theo cách này Bạn nào có thể quỳ dc như kiểu bò như em bé xông sẽ tốt hơn ! Về giảm mỡ bụng : trước khi bầu mẹ mình đã rang sẵn 1 ít muối thảo dược Mẹ làm từ : nghệ , gừng , ngải cứu , đinh hương , thảo quả ( b tìm mua thuốc Bắc ) Các loại này mẹ sao trên bếp đến khi khô vàng thơm nức thì cho lọ cất , Sau này vì quá nghiện mùi thơm này , 2 nữa m hay đau lưng nên xài hơi tốn , Vì thương mẹ quá bận, rang giã quá mất thời gian , nhà lại chật chội ,nóng bức , lại dùng bếp ga , Ôi thôi ! Hành đến là tội mẹ! M chọn mua sẵn 45 k 1 túi dùng đi dùng lại 15 lần Tối lại m sẽ dành 20 phút để chườm , 1 túi o lưng , 1 túi trên bụng , Vậy là nằm thư thái , tranh thủ lúc con ngủ mình cũng sẽ ngủ , Trộm vía tỷ lần , sau 1 tháng eo teo nhỏ , m giảm dc gần 6 cm bụng , da bụng cũng đẹp hơn , mặc dc quần bò lúc con gái , đi tiêm cho con mình vẫn rất là mi nhon so các bạn cùng đợt sinh với mình . Về gội đầu: mẹ dặn sau sinh sẽ dễ bi rụng tóc , nhất là lúc 3 tháng đổ đi Việc tóc rụng sẽ mọc lại , nhưng vô cùng lâu , mẹ đun cho m những loại như Bồ kết , mần trầu, bưởi, chanh , xả,đun tất nồi áp xuất luôn ! ( sau nồi này nhà m chỉ để đun đồ cho m tắm gội, mẹ tốn tiền mua cái khác , vì các loại lá ko bay hết mùi ) b nào có nồi cũ thì quá tuyệt vời ! Gội nước này thì đầu lâu ngứa , tóc mình cũng ko rụng nhiều , đúng như lời mẹ nói và tóc có phần mọc nhiều hơn , Về ăn uống , mình ăn tất cả , trừ đồ chua, lạnh và quá tanh , bánh kẹo ngọt cũng hạn chế Ngoài ra m ăn tất cả, nhà mình bố mẹ cũng ko cần nấu cơm cữ riêng , m ngồi chung bàn với gd , cảm giác vẫn như chưa sinh lần nào ahjj Ngoài ra mình uống nhiều nước lọc , hôm nào nhạt mồm pha thêm chè vằng, vì m khá nhiều sữa nên cũng không quan niệm chè vằng sẽ lợi sữa hay ntn , cái này thì m chưa có kinh nghiệm Mẹ m cũng dặn Ngũ cốc thấy lâu lâu chán ăn có thể pha 1 cốc uống để đủ chất , ko bị tụt kg , giảm dinh dưỡng, không lợi dụng ngũ cốc quá nhiều ,vì cái gì dùng nhiều cũng không tốt Nhiều người cho rằng uống nv đã lợi sữa ko bổ sung thêm các dinh dưỡng khác từ thịt , cá, trứng , rau củ, thì ko tốt chút nào Vậy đó! Mẹ mình là người phụ nữ hiện đại nhưng cũng rất kĩ càng tổng hợp các cách ông bà xưa để lại Mình đóng góp thêm với hy vọng các bạn đi sau có thêm kinh nghiệm chăm sóc bản thân tốt hơn , ngay khi không có mẹ bên cạnh Có 1 sức khỏe tốt , 1 tinh thần tốt cũng là cách mình thêm động lực để sinh con , chăm sóc con , M chúc các bạn thành công!

48 57

Thảo luận

Save lại để sau này chăm con dâu 😆😆 Đọc bài này của mom thấy hối hận vì 4 lần sinh nở ko biết cách xông, hơ để tự bảo vệ sk cho mình. Mẹ mất sớm nên ko có ai chỉ dạy mình lúc ở cữ. Mẹ ck thì các mom biết rồi đấy. Vấn đề muôn thuở. Mình sinh thường, ck làm xa nhà. Sinh 2 ngày đã tự nấu nước tắm cho con vì bé nhà mình nhiều "gây", nhg mình chưa quen, ko dám tự tắm cho con. Chờ mẹ ck về, bà bảo " tắm gì mà ngày nào cũng tắm. Vài ngày tắm 1 lần thôi. Trẻ con bắt nó tắm nhiều nó ốm"...bla bla rất nhiều vấn đề mệt mỏi, áo lực. Mặc dù trc khi sinh, mình vẫn đi làm, dành dụm tiền sinh đẻ, ko phụ thuộc kinh tế. Sau này còn 4 tháng, 2vc ra ở riêng mới thấy mệt tí mà tinh thần thoải mái. Cứ bảo sao các mẹ bỉm sữa hay bị trầm cảm sau sinh. Như mom có mẹ đẻ chăm sóc là quá hạnh phúc rồi.
04/09/2019 21:04 Trả lời
Vâng mom ạ. Chỉ có ng thân ruột thịt của mình mới thương mình. Chứ nhiều bà mẹ ck vô tâm lắm. Đẻ con đẻ cháu cho họ mà cứ như mình là mỗi việc đẻ thôi
M thích thật đấy
03/17/2019 12:03 Trả lời
Mom sinh thường hay mổ vậy Sinh mổ đc làm như m ko
03/17/2019 10:03 Trả lời
Sinh mổ thì mom đợi vết mổ lành mới được chườm nha mom. Còn vẫn xông được nhé
Thanks mom. Bài viết hữu ích quá. Mình sẽ lưu lại để chuẩn bị trước :)
03/17/2019 03:03 Trả lời
Cảm ơn Mom, mom chia sẽ rất hữu ích
03/17/2019 02:03 Trả lời
Rượu nghệ gưng gấc ngâm ntn z mom
03/15/2019 13:03 Trả lời
Mom mua loại giảm mỡ bụng sau sinh gì z. Chia sẻ mk vs. Chưa sinh nk cũng tích góp kinh nghiệm
03/15/2019 13:03 Trả lời
Đọc hữu ích quá mom, tiếc là e sinh xong r mà cũng k biết để xông hơ cẩn thận ntn
03/15/2019 12:03 Trả lời
❤️❤️❤️
03/15/2019 09:03 Trả lời
ôi thôi. e muốn vậy nhưng mẹ ck e phải nói chứ ức chế. cấm e đủ kiểu.giờ e éo qtam luôn. may mà ck hiểu. biết tính ông bà. nên bà có méc với ck là mình này kia, nói k nghe, nhưng mà ck hiểu mình nên k nói gì bải vk cố gắng lúc nào còn đk 3m thì về ck đưa vk con đi( vì mình với ck làm cùng nhau ở hn)
03/15/2019 09:03 Trả lời