Mom nào có bé suốt ngày đau ốm như con e

Thật sự chán cảnh con ốm đau liên miên. Có cảm giác mình làm mẹ thất bại quá, tự trách nhiều mà vẫn ko biết phải ls cho con khỏe hơn. Con bắt đầu bị ốm lần đầu từ lúc 4m. Làm mẹ lần đầu ngu ngơ chả biết gì, con chớm ho cho con đi khám, bs kê thuốc ho về cho con uống, tắm nước gừng, bôi tinh dầu tràm, rửa mũi các kiểu nhưng con vẫn nặng lên và phải nằm viện. Mình hoang mang lắm vì k hiểu sai ở đâu khiến con phải nằm viện rồi tiêm ks lúc còn bé tí. Rồi tháng nào cũng đều như vắt chanh, 1 vài lần nằm viện và vô số lần tự điều trị tại nhà. Hôm nay con lại đang nằm viện rồi, bs hỏi con bị nhiều lần chưa? Cháu bị nhiều rồi ạ. Nhiều là bnh lần rồi? Mẹ cay đắng trả lời: Nhiều đến nỗi mẹ cháu không buồn đếm nữa rồi... Giờ con mới 18 tháng mà ven con đã nát bấy ra, nguyên nhân tiêm truyền quá nhiều. Mỗi lần lấy ven các cô điều dưỡng lắc đầu mà mình lại muốn rớt nước mắt. Cũng tại mình, đều là do mình mà mình ko biết phải làm sao. Mình bị bệnh hen phế quản từ nhỏ, vì vậy con nhận bệnh di truyền từ mình. Những lúc con ốm thương con vô bờ bến mà lại trách mình làm khổ con. Lúc trước khi đi làm, 1 mẹ 1 con ở nhà, dù vất vả thế nào cũng cố gắng chăm sóc giữ gìn cho con, nhờ vậy con bớt ốm hơn, có thời gian phải 4-5 tháng mới ốm lại. Rồi mẹ phải đi làm, đi làm trong xót xa và nước mắt, bởi ông bà nội bóng gió là ko nuôi báo cô được, ck thì làm viên chức, lương chỉ đủ cho con, không có tiền đóng cho ô bà nên ô b nói thẳng cho vào mặt. Ob lương hưu khá cao và cũng có của ăn của để, nhưng ông nội từ khi về hưu suốt ngày lô đề nên tiền thiếu trước hụt sau. Dù sao cũng ko trách đc ob, bởi tình cảm là điều tự nguyện nếu ob ko xót cháu đau ốm, mình cũng ko ép được, nên đành dứt ruột cho con đi học và mẹ đi làm. Rồi con ốm nhiều hơn, 3 tháng đi học thì đúng 1 tuần con ko phải nghỉ ốm. Hết các bệnh lây của bạn như tay chân miệng, tiêu chay, nấm miệng rồi VPQ. Thật sự đến các cô giáo cũng phải thốt lên chưa thấy ai hay ốm như bạn nhà mình. Dù đã làm đủ cách, ăn uống đa dạng, bổ sung VTM, chọn sữa tốt nhất, cho con vui chơi, vận động thường xuyên, cho ăn nhiều hoa quả và các chất mát...đã làm mọi cách nhưng sức khỏe của con vẫn vậy, chẳng khá khẩm hơn chút nào. Rồi lúc con ốm đau, nhập viện, con quấy khóc, cũng chỉ có bà ngoại xót cháu vào đỡ đần 2 vợ chồng dù bà đang đau lưng. Có lẽ mình là 1 bà mẹ xấu tính nh thật sự nhưng lúc con ốm, mình muốn ăn vạ cả thế giới này luôn. Nhất là những lúc đi làm sau 1 đêm thức trông con, những lúc bài vở, deadline ngập đầu xen lẫn với tiếng khóc và mùi nôn trớ của con làm mình muốn suy sụp. Nhưng vẫn phải cố lên, cố gắng vì con từng ngày một. Chỉ mong con bớt ốm, con khỏe hơn có bán máu mẹ cũng làm.

0 65

Thảo luận

Cố lên Mom ơi
11/03/2019 21:11 Trả lời
Bé nhà em cũng ốm liên miên mon ạ. Khi trở trời là ốm ho sốt. Biến ăn cả tuần sụt cân. Cứ đi nhi đồng vài. Bác sĩ chẩn đón sin dinh dưỡng sức đề khán yếu. Hệ tiêu hóa kém không hấp thu. Ôi đủ thứ hết à. Kê thuốt men tiêu hóa. cát vi ta min và thuốt bổ. Rồi bác sĩ hỏi mình có mua sữa thêm cho con. Vì sữa này hơi mắt. Chỉ có trong bệnh viện bán thôi. Mình mua hai hộp. Dùng hết một hợp mình thấy có hiệu quả mon à. Giờ bé đòi ăn mà ít bệnh vặt nữa. Thất con đòi ăn là mình mừng lắm luôn. Chắt là sữa này hợp với ảnh hay sao ý. Bé nhà em hai tuổi rồi.
11/02/2019 23:11 Trả lời
Nguyen Kim dạ Mom, sữa Việt Nam nói chung trừ sữa tươi thanh trùng ra, còn lại sữa công thức e k tin dùng
mèo mun mập ú ùm rút kinh nghiêm
Con mình mẹ đi làm đc 2 tháng thì ốm 1,5 tháng giờ mới đỡ đc 1 tý. Mình cũng lo lắm sợ con ốm lại. Mình đang cho uống men vi sinh với siro biếng ăn k biết có ăn thua j k
09/12/2019 16:09 Trả lời
Mình hiểu cảm giác của m. Con mình mới xuất viện 2 tuần, sau đó lại bị sổ mũi. Mình tắm gừng, thoa dầu cho Con, làm tất cả để chặn lại. H đợi con hồi phục sẽ dự tính cho con uống healkeytic để tăng đề kháng đây
06/06/2019 15:06 Trả lời
Con em 6th mới bắt đầu ốm vài lần liên tục mà thấy mệt lắm rồi đay,
06/06/2019 14:06 Trả lời
Cố lên m ơi. Mjk có bà bạn của e ck. Con cũng ốm, ho, hen nữa, dùng nhiều thuốc , tiêm các kiểu mà ko đỡ. Vậy là cách đây cũng phải 7, 8 tháng dùng 1 loại siro ho, vậy là khỏi hẳn. Siro ho thảo mộc handmade nhé. Mjk ko có mua bán j cả nha m. Mjk chỉ gợi ý cho m thôi. Dùng thử xem, có khi phù hợp lại khỏi.
06/06/2019 10:06 Trả lời
Cố gắng lên mom ơi chờ vài năm nữa tầm 4-5 tuổi con sẽ ít ốm vặt hơn mom ak
06/06/2019 09:06 Trả lời
Cố lên m rồi moih chuyện sẽ tốt đẹp lên thôi. Yêu thương, chúc con khỏe mạnh
06/06/2019 08:06 Trả lời
Trước bé đầu của mình cũng vậy. Lớn lên trong bệnh viện. Có khi nằm viện cả tháng. Mỗi lần có ai nói "con nghịch ngợm thì trông vất vả lắm". Mình lại mong được trông con nghịch ngợm chứ đừng chăm con ốm. Mom cố lên nhé. Lớn thêm chút nữa sức đề kháng cao hơn con sẽ ít ốm thôi.
06/06/2019 02:06 Trả lời
Thanks mom nhiều ah, đúng là làm mẹ r chỉ mong con đc khỏe
Ai làm mẹ mà đặc biệt là mẹ có con hay ốm đều phải trải qua như vậy. Nhiều lúc tự nhủ rồi mọi chuyện sẽ qua, con lớn thật nhanh lên...
06/06/2019 00:06 Trả lời