TÂM SỰ NGƯỜI MẸ CỦA 1 ĐỨA CON CÒI

Đợt này rảnh quá lại thích lên Lily tâm sự cho vui. Tiện thể chia sẻ những kiến thức và kinh nghiệm của mình trong hành trình nuôi dạy con. Mong là các mẹ cảm thấy có ích với bài viết của mình. Mỗi một đứa trẻ là một cá thể đặc biệt và duy nhất. Tại sao lại đặt ra 1 chuẩn chung và áp cho tất cả? Tại sao lại so sánh chúng rồi trầm trồ đứa này, chê bai đứa nọ? Chê trẻ, tiện thể chê luôn mẹ ko biết nuôi con. Tôi gọi đây là thứ "sở thích đả kích" sinh ra từ tâm lý hơn thua méo mó. Đả kích để ám chỉ đối phương kém cỏi. Họ kém, đương nhiên là mình hơn. Và vì mình ko phải làm việc của họ nên có thể tự ôm lấy suy nghĩ "Mình làm chắc chắn tốt hơn" để "tự sướng". Sướng r lại tiếp tục đả kích người khác. Chẳng khác gì các cụ từng nói "Chưa đỗ ông Nghè đã đe hàng Tổng"! Quay lại chuyện nuôi trẻ. Giá trị người lớn thì được đánh giá bằng sự giàu có, sự thành công hoặc danh tiếng. Nhưng giá trị một đứa trẻ lại được đo bằng cao bao nhiêu cm và nặng bao nhiêu kg. Riết ko biết "nuôi con" hay "nuôi lợn"! Phải công nhận bây giờ hầu hết các ông to, người cũng TO thật. Có lẽ nuôi con to thì sau này con cũng dễ làm to chăng? Nói vậy để biết, bố mẹ cao, con ắt cao. Bố mẹ lùn, 70% con cũng sẽ lùn. Có những quy luật tự nhiên sinh ra đã vậy, ko phải tự bản thân ai muốn mà được. Nhưng kiến thức thì khác. Ko phải tự nhiên trẻ dưới 3 tuổi, tính tuổi bằng tháng. Trẻ trên 3 tuổi, tính tuổi bằng năm. Dù sinh tháng 1 hay tháng 12, đã 6 tuổi thì đều đi học lớp 1. Tại sao phải so đo ngoại hình khi tri thức và nhân cách mới là thứ quyết định cả cuộc đời 1 đứa trẻ sau này? Nói thêm cho vui, Nguyễn Huệ theo sử chép rất "ko đẹp trai" nhưng rồi cũng thành vua. Anhxtanh ko cao to nhưng có bộ não "lớn" bậc nhất thế kỉ. Còn mình từ bé lúc nào cũng coi trọng yếu tố "thông minh" hơn "giàu có" hay "xinh đẹp". Vậy nên khi ai đó nói Xu còi, m cũng chẳng vì thế ép Xu ăn. Cái m muốn và hi vọng, là con yêu thích học, yêu thích tri thức, và khoẻ mạnh. Vậy là đủ! Đừng để bất kì ai so sánh với con bạn! Vì con bạn là duy nhất! P/S: chia sẻ 1 chút với các mẹ về tốc độ phát triển trung bình của trẻ. Trong năm đầu tiên, trung bình, trẻ sẽ nặng gấp 3 lần so với khi mới sinh và tăng ~20-25cm. (Vd: Nấm mới sinh nặng 3kg, dài 50cm thì 1 tuổi, Nấm nặng 9kg, dài 75cm là hoàn toàn bình thường) Năm thứ 2, trẻ sẽ tăng cân chậm hơn hẳn (1-3kg tuỳ nhu cầu cơ thể) và cao thêm tầm 6-7cm. Vậy nên nếu con phát triển với tốc độ tương đương thế này là hoàn toàn bình thường và chắc chắn KO còi nhé!

5 1

Thảo luận

Đọc xong phải tự an ủi mình mới đk
09/28/2019 15:09 Trả lời