Những chuyện kể không hết về mộng chè

E Phải gọi là có một bà mẹ ck tuyệt vời đến mức lắm lúc phác khóc ạ. Con dâu đi đẻ từ 8h sáng trên tỉnh tận lúc cháu chào đời xong 6h tối mí mò mặt lên. Đến nơi chỉ nom cháu bà xem tay chân có thiếu thừa gì không ạ. Sau 6 tiếng từ phòng hồi sức về thì bụng mình đói lả đi ạ. Không dám gọi chồng với mẹ đẻ pha vì mọi người đã canh chầu trực mình đi đẻ từ 8h sáng đến 10h đêm rồi ạ. Nhờ được mẹ chồng pha cho vài thìa sữa bắt vực dậy uống ạ. Trong khi vừa mổ được 6 tiếng từ phòng hồi sức xuống. Thế bắt buộc phải đút cho mình trong vẻ mặt cau có khó ưa sữa đổ hết ra cổ mình ạ. Con vừa mới mổ xong đau đớn mang tiếng lên chăm con dâu thì suốt ngày ngồi lê buôn chuyện xong cười nói rồi rung giường ầm ầm. Chưa kể còn nói như vỗ mặt mình giá đây là con trai thì phải tốt không. Là con trai phải làm đầy tháng 10 mâm. Thế là mình mổ được ngày thứ 4 em mổ ở viện tỉnh ạ. Bà bảo là hay xin về nhà đi xong đến ngày tìm người đến cắt chỉ cho. Ôi e nghĩ mà ức ạ đẻ mổ đau còn trả dậy nổi đi vệ sinh được chứ đừng nói về nhà cách 40 cây số ạ. Không có gì đáng nói nhưng bà lên chăm em thì mẹ mình phải chăm lại bà mọi người ạ. Ở viện một tuần không lỡ mua cho em một cái gì. Và đến cũng chỉ ăn với ngủ. Cơm nước thì mẹ đẻ mình mua cho ạ ngày ba bữa sáng trưa tối. Hôm nào mà mình chưa ăn bảo bà đi ăn trước đi thì bà chờ bằng được chồng mình về dẫn đi vì không muốn bỏ tiền ạ.Rõ mang tiếng chăm em đẻ thì e không nói sai giặt được một lần 3 cái lót. Và xu cất được một lần đồ. Đêm con e ị với tè và đói khóc gọi bà không dậy toàn mẹ em dậy. Đến lúc thay lót hay cho con em uống sữa xong bà mí dậy trả vờ cầm bình đi rửa.Nhờ pha sữa cho cháu thì để nóng tút miệng. Đến viện chăm con thì vào nhà em chơi với ăn cơm. Cả tuần ở đó không biết bế cháu nổi mấy lần. Cái hôm e đi đẻ đã mang nhiều đồ rồi còn một ít quần áo mình dặn là mẹ lên cầm giúp con lên với để ra viện con mặc. Vâng thế là bà chỉ cầm của bà còn của em khỏi mang luôn ạ.có cái giường của 2 mẹ con em nằm giường bệnh viện các mom biết rồi. Không to chút nào bà hàn trên dưới nửa đồ ạ. Nói đến đây chắc nhiều mom nghĩ e ỉ lại cho mẹ em hay mẹ chồng nhưng thật sự e rất yếu đẻ mổ đau không chịu được chưa kể e còn ảnh hưởng thuốc 2 ngày không ngủ được khi xuống bàn mổ. Nhưng thật sự em quá buồn. Không biết có phải em ích kỉ hay này kia không nhưng nhiều mom từng trải chắc hiểu được ạ. Nguồn: sưu tầm

3 5

Thảo luận

Mình nhập viện 4h chiều, gần 6 giờ chiều mẹ đẻ lên tới nơi lo cho. Mình sinh lúc gần 3h sáng, sáng đó ba chồng với thóm bên chồng lên, qua ngày thứ 2 mẹ ck với e gái ck mới lên, tầm 9h tới nơi cũng chỉ ngồi nói chuyện chứ cũng ko pha sữa thay tả cho cháu, tới 11h đợi ck mình dẫn đi ăn, ăn xong rồi về. Mình sinh thường vẫn đau vết rạch nhưng cũng cố gắng chăm con. Mình ko có phúc phận được nhà ck chăm lo thì mình cố gắng thôi. Đến giờ cháu hơn 9 tháng mẹ ck chưa bao giờ giặt cho cháu cái đồ, chưa giữ cháu quá 1 tiếng/ ngày. Chưa bao giờ nấu cho e 1 bữa cơm
10/03/2019 15:10 Trả lời
Mom giống mình cũng sinh mổ,đau đớn và tác dụng phụ của thuốc dai dẳng lắm. Mom may mắn còn có mẹ đẻ, mình mẹ đẻ mất sớm gặp phải mẹ ck cũng chán lắm
10/02/2019 19:10 Trả lời
Không có mẹ tủi nhất lúc ốm đau sinh nở mom ah😢😢
m đe thưởng mà con đau mất 1w , bé bị vàng da đi sưởi thì may bà nội trông cho cả tuần , như mẹ ck mom thù o nhà còn hơn
10/02/2019 19:10 Trả lời