10 bác sĩ giỏi không bằng một bác sĩ có tâm

Chào các mom, cs bài biết này chắc sẽ có 1 số mom cần. Bé gà nhà mình sắp 2y r, bé bị táo bón từ khi vài tháng tuổi. Bé cách ngày mới đi ngoài 1 lần nhưng phân rất cứng và to. Thường xuyên chảy máu hậu môn sau khi đi ngoài.bị nứt kẽ hậu môn đấy các mom ạ. Vẫn cho bé ăn rau xanh trái cây thuốc nhuận tràng các thứ vẫn k ổn. Đỉnh điểm là khi 3 4 ngày bé k thể đi ngoài được , mỗi lần bé rặn đỏ cả mặt vẫn k ra. Phải mua thuốc thụt hậu môn mới ra được. Vài lần liên tục như v gd rất lo lắng, cuối cùng cũng qd đưa bé đi khám( bv rất xa nên khó khăn trong việc đi lại ạ)và vào bv khám siêu âm đủ kiểu bs kết luận ứ hơi tại các vùng gấp khúc của ruột. Xong cho thuốc làm mềm phân trong vòng 3 ngày k được tái khám. Thế là bé uống đi được ok sau khi hết thuốc tình trạng lại quay lại. Đến lúc này bs k cho uống thuốc nữa mà dặn là về nhà mỗi ngày dùng nước ấm và tăm bông xoay quanh hậu môn cho bé . Bs nói k được dùng thuốc nữa sẽ ảnh hưởng lớn tới hệ tiêu hoá bé sau này. Sau đó về m thực hiện theo ngày đầu bé xì hơi vài phát. Ngày thứ 2 m tăng lên tầm 1h bé đã đi dc 1 ít phân rất cứng.hôm sau đúng giờ tiếp tục dc 20p bé đi khá ổn. Hôm kế tiếp chỉ hơn 5p bé đã đi được. Ngày t4 bé sáng dậy có thể tự đi ngoài được.mừng lắm các mom ạ. Bé nhà các mom mà có bị thì chả cần men tiêu hoá j nhé cứ cố gắng kiên trì nhé mình đã thành công.

1 4

Thảo luận

Xoay phía ngoài hay vào trong lỗ hậu môn v mom? Với xoay ngày mấy lần? Lần bao lâu. Hay xoay tới khi bé đi ngoài đc thì ngưng v ạ? Cháu mình 7th, bị vậy. Đi bv 2 lần rồi vẫn k cải thiện được
10/15/2019 09:10 Trả lời
Xoay bên ngoài đó mom, cứ thấm nước ấm r xoay ak. Xoay nước nguội r thì lấy nước ấm xoay ts khi bé đi dc thì thôi. Kiên trì ngày nào cũng làm nha . Làm đúng giờ nữa. Khi xoay để ý hậu môn bé mở ra là xoay tròn theo lỗ hở ấy tý xíu là bé ị dc ra ah
Cảm ơn mom nha
Cảm ơn m da chia sẻ, rất hữu dụng nè
10/15/2019 09:10 Trả lời