Giấc ngủ của bé

Hôm nay mình dắt Bơ đi chợ gặp 2 chị người quen. 1 chị có con lớn hơn Bơ 1 tháng hỏi “Bơ ngủ mấy giờ?” Mình nói khoảng 7h30 đến 8h30. Mình nghĩ là chuyện bt thôi ai dè chị đó phán 1 câu “Ngủ gì mà sớm như gà vậy. Bé chị toàn 10 đến 11h”. Thêm 1 chị có con lớn rồi phụ hoạ thêm “Hồi đó con chị tầm tuổi này cũng ngủ lúc 10h. Tập nó ngủ trễ hơn đi cho khoẻ mình. Ngủ sớm quá nó lại dậy sớm”. Mình choáng tập 2 kèm theo đó là sa mạc lời. Đứng hình mất 5s rồi chỉ biết cười nhẹ và nói “Con e nó quen giấc rồi chị ơi”. Và mình xin phép đi vì mua nhanh về nhà có việc. Chứ k biết đứng đó thì còn sốc bao nhiêu tập nữa. Mình nghĩ Bơ 8 tháng thì ngủ giờ đó là ok. K ngờ lại có bé ngủ trễ như vậy 🤣🤣🤣. Hình như họ k biết giấc ngủ cũng quan trọng với trẻ như việc ăn. Nhất là hóc môn tăng trưởng chiều cao tiết ra nhiều nhất từ 22h đến 2h sáng. Đấy là thời điểm vàng của chiều cao. Nếu như em bé đc ngủ sâu giấc thì nó còn tốt hơn nữa. K hiểu sao lại có kiểu nuôi con như vậy luôn 😢

5 137

Thảo luận

Mình muốn con ngủ sớm còn k dc...có cái dụ tập con ngủ trễ cho khoẻ.... Mấy mẹ đó bị não úng ak...
10/22/2019 08:10 Trả lời
Uk mom.... Gặp mấy mẹ hay cãi mình đúng mình nên k qtam là tốt nhất
Hajzz. Bé m hồi trước cũng tâmd 7r 8h là ngủ rồi mà bjo lớn tí giờ giấc lộn xộn hết cả lên. Có khi tận 11 h đêm còn chưa ngủ bực hết cả m luôn ấy mom
10/21/2019 17:10 Trả lời
Mẹ Casper vâng m sẽ thử. Cảm ơn mom nhé
Mẹ Cốm k có gì m [2][2][2]
Kệ họ noia j thì nói mom ạ.trc con gái m cũng ngủ tầm đoa.và dậy lúc 6h sáng.ăn xong chơi đêan 8h lại ngủ đến 10h dậy ăn xong lại ngủ.nói chung con m chỉ ăn chơi và ngủ thôi ý.ngày nào cũng lặp đi lặp lại như vậy. Chẳng sao cả.con ăn đc ngủ đc là mừng rồi. Giờ lớn tự nó vào quy củ. Tv con m ngoan và khỏe mạnh k biết đến bv là j.đấy là điều các mẹ mong mom ạ
10/21/2019 16:10 Trả lời
Vâng m. Bên này bs lại càng nói lợi ích của ngủ sớm đó m. Lần nào đi khám định kỳ cho Bơ là bs đều hỏi Bơ uống bao nhiêu ml sữa và ngủ bao nhiệu tiếng ban ngày, ngủ đêm bn tiếng. Họ thấy k ổn là nói ngay. Mình cũng kệ họ chứ k góp ý làm gì vì cách nuôi con mỗi ng mỗi khác. Bơ mình tv đến h 8m15d vãn chưa bệnh lần nào chỉ có tiêm ngừa về là hâm hấp xíu thôi [2]
Bé ngủ đủ giấc sẽ rất ít khi khóc nữa m sáng dậy tươi tắn 9h ngủ tí 10h ăn dặm chơi xong 12-1h bú ngủ trưa 2 tiếng nữa chiều 4h ăn cữ nữa là đi lau minhg
10/20/2019 19:10 Trả lời
Đúng rồi m. Giờ giấc sinh hoạt cũng tốt hơn nữa sẽ có ăn sáng trưa và chiều. Còn dậy trễ quá thành ra ăn trưa mất tiêu rồi. Mà con lại k hưởng đc k khí sáng sớm. Mình cũng ngạc nhiên khi nghe họ nói như vậy. Nhưng mỗi ng mỗi ý k dám nói thêm
Con e từ bé đến nay 9 tháng toàn ngủ 7-8h sáng 5-6-7bgio là thức hihi các mẹ ấy nghĩ sao mà kiu tập con ngủ muộn vậy chèn
10/20/2019 19:10 Trả lời
Bé mình 6h30 doi len giuong, nam choi hoi 7h la ngu. Quen roi. Di dau ai hoi la keu 7h ma ngu j som wa. Ma con nit ma fai nhu nguoi lon, du thu viec de lam dau ma thuc tre lam j. Kkk
10/19/2019 22:10 Trả lời
Vâng m. Ngủ sớm mới tốt cho con. M cứ duy trì như vậy thì sau này con sẽ có thói quen ngủ sớm luôn. Đi học k phải kêu nhiều [2][2][2]
Tập cho quen sau tụi nó đi học khỏe hơn. Ở nước ngoài con ngta 6h 7h đã đi ngủ rồi
10/19/2019 20:10 Trả lời
M ở nước ngoài hả
Út Su vâng m. Mình đang định cư ở Mỹ
Con mình cũng ngủ tầm 7h30 đến 8h. Rồi khoảng 6- 7h là dậy nè m. Ntn là thói quen tốt. Chứ ngủ muộn quá k tốt nè m
10/18/2019 22:10 Trả lời
Mẹ Casper đúng rồi m. Con mình thì sáng dậy là cười rồi. Cười suốt vậy á m. Mong con khỏe mạnh là đc
♥️Mẹ bin ♥️ vậy là ok rồi m. Con cười vui vẻ là chứng tỏ con ngủ đủ giấc. Bơ mình cũng vậy. Cười suốt ngày. Hiếm khi khóc lắm [2]
M mới đọc bữa mom nào chia sẻ bài về giấc ngủ hay lắm,đại khái là ngủ sớm thì giống như mom nói,nhưng qtrong nữa là bé có thể dậy sớm,5-7h sáng con thức dậy sẽ là thời điểm vàng cho bộ não khởi động,cảm nhận,linh hoạt hơn rất nhìu so với trẻ ngủ tới 9-10h sáng dậy. Cũng ko ảnh hưởng tới lịch sinh hoạt của bme nữa. Cứ suy ng lớn ra,thức khuy dậy trễ thì ng lúc nào cũng lừ đừ,ko năng động đc như ngủ sớm dậy sớm. Mỡ từ hơn 1 tháng m đã tập cho ngủ từ 7-8h,duy trì đến bjo vẫn vậy. Bjo nếu ở nhà giờ cố định lên giường là 7h-7h15,vào giường lăn qua lại chơi 1 lúc khoảng 7h30-8h kém là ngủ rồi. Có thể 5h30-6h dậy,chơi với ba,ba bế ra vườn chơi với gà với cây mẹ ngủ tiếp,7h mẹ dậy vscn cho mỡ,cho mỡ bú rồi khoảng 8h mỡ ngủ giấc ngắn khoảng 1h,10 ăn dặm là coi như xong buổi sáng. Còn e họ mỡ 12h ngủ(cái nayg do bme luyện thành thói quen,ko phải bé quấy khóc),10h dậy,khi đó mỡ đã hoàn thành xong lịch sáng rồi. Ko dám khoe con nhưng thực sự thấy sự khác biệt mẹ bơ ah,dù bé kia hơn mỡ 2,5 tháng ấy
10/18/2019 20:10 Trả lời
Mẹ Mina vậy là bé ngủ cũng khá tốt mà mom,vậy m tập cho bé ngủ lùi dần đi. Vd bjo m đừng để bé ngủ lúc 6h nữa,mà cứ để bé 10h ngủ,rồi sau hiamr xuống 9h-> 8h.bé m trước cũng vậy,lúc 5h mom cho bé ngủ giấc ngắn tới 6h,chơi tới khi nào bé buồn ngủ thì cho ngủ,giấc ngủ ngắn trước giấc chính giúp ích nhìu lắm m ah
mẹ mỡ vậy để từ mai em thử áp dụng xem sao. Em cảm ơn mom nhiều nha [2][2]
Mình thì muốn cho ngủ sớm mà lăn lộn mãi cũng đến 10 h nó mới ngủ, x đến 12h lại quấy một trận phải bế dỗ dành đủ thứ, ko biết có nên đi bệnh viện khám ko nữa, mom giúp em với
10/17/2019 14:10 Trả lời
K cần đi bv đâu m. Vì thật sự khi khám ra thì 10 bé là hết 11 bé thiếu chất rồi. K thiếu này thì cũng thiếu kia. Chỉ cần m tập cho con tự ngủ thì cho dù có thức dậy bao nhiêu lần trong đêm con cũng sẽ tự đi ngủ lại đc. Bé m bao nhiêu tháng rồi?
Mẹ Casper 10m roi mom ak