CẢNH BÁO CHO PHỤ HUYNH & HỌC SINH 😢😭 Các bạn thân mến, mình xin chia sẻ 1 sự việc vô cùng nghiêm trọng với tất cả những bậc PH mà mình biết. Đây là 1 câu chuyện người thật việc thật, mà mình đã được 1 PH chia sẻ ngày hôm qua. Được sự đồng ý của PH đó, mình bỏ chút thời gian để viết lại, nhưng mình bảo mật mọi thông tin của người trong cuộc. Chiều hôm qua, thứ 7, trong lúc tụi mình chuẩn bị sửa soạn đi ăn, đi chơi; thì mình nhận tin nhắn từ 1 PH. Mình cảm thấy trong tin nhắn có sự gấp gáp và khẩn trương, nên mình trả lời ngay. Bạn bảo rằng bạn xin mình 5’ để nói chuyện. Nhưng cuộc nói chuyện đó đã kéo dài hơn 1 tiếng đồng hồ. Và sau đây là câu chuyện của bạn. Bạn có 1 đứa con, học cấp 2 và học rất giỏi, năng lực vượt trội. Bạn và con sống ở 1 TP lớn. Bạn là 1 bà mẹ vô cùng tận tuỵ với con. Bạn chọn CV ở nhà, work-from-home, để có thời gian đưa đón con đi học, tận tay nấu ăn cho con, và con bên cạnh con bất cứ lúc nào ngoài thời gian con ở trường. Con bạn cũng rất yêu thương mẹ. Không biết từ lúc nào, con bắt đầu thích và quan tâm đặc biệt đến 1 nhóm Cosplay, mà nhóm đó chủ yếu thích bộ truyện Isekai của Nhật. Con bị cuốn vào nhóm đó rất nhiều. Con đòi tham gia offline Cosplay, con mất nhiều thời gian để chát chít với nhóm đó. Người mẹ cảm thấy không yên tâm nên có nhắc nhở, và con đã có thái độ phản kháng. Thái độ của con với mẹ càng ngày thay đổi theo chiều hướng tiêu cực. Con thường xuyên liên lạc với nhóm Cosplay này qua messenger, zalo. Sau này, con sợ mẹ phát hiện, con dùng discord để trao đổi với nhau. Người mẹ thấy con có phản ứng tiêu cực thì khá lo lắng và quan sát con rất kỹ. Rồi vào 1 buổi chiều tối, mẹ kêu con ăn cơm, con viện cớ học bài nên sẽ ăn trễ. Mẹ bới tô cơm mang lên phòng cho con. 5 phút sau, người mẹ có 1 linh tính không hay khi thấy phòng con quá yên lặng. Người mẹ gọi cho con vài tiếng, không thấy con trả lời, mẹ chạy lên tìm con thì thấy con đã t*hắ*t c*ổ trên cầu thang. Con t*ự t*ử bằng khăn quàng đỏ. Người mẹ hốt hoảng đỡ con xuống và cứu con. Nhưng khi tìm kiếm chìa khoá để mở cửa, thì mới biết, trước khi hành sự, con đã cố ý mang chìa khoá giấu đi. Khi người mẹ tìm được chìa khoá rồi mang con đi BV cấp cứu, sự sống của con thật mong manh. Con hôn mê gần 20 ngày. Cuối cùng, nhờ sự hết lòng của các BS, con cũng đã tỉnh lại. Trong lúc con hôn mê, người mẹ dù đau đớn nhưng vẫn tìm kiếm để đọc các đoạn chat của con với nhóm Cosplay đó, thì mới vỡ oà ra nhiều sự nguy hiểm mà mình có thể gọi là b*iế*n th*ái: - Hội nhóm đó có nhiều HS, SV, kể cả người trưởng thành đi làm. - Có cả HS trường chuyên, HS giỏi cấp tỉnh/ TP/ quốc gia - Có cả SV trường ĐH danh tiếng - Nhóm đó đam mê 1 dòng truyện tranh của Nhật tên là Isekai, mà mình search trên mạng thì có những thông tin như sau: Isekai (tiêng Nhật là 異世界) có thể được tạm hiểu là "Dị thế giới", thường được biết đến như những sản phẩm phim nói về việc “xuyên không” hay trọng sinh ở một thế giới khác. Những đặc điểm đáng chú ý của Isekai: Vũ trụ của Isekai thường tồn tại nhiều thế giới khác nhau và bao gồm một số thế giới chính như sau: - Thế giới hiện thực của nhân vật chính nằm trong một vũ trụ giả tưởng, hoặc một nơi trong thế giới ảo (như trong game chẳn hạn) trở thành thế giới thật mà nhân vật chính sẽ sinh sống tại đó. - Một thế giới hoàn toàn mới, nơi mà nhân vật chính sẽ tái sinh thành một nhân vật khác, có thể sẽ sỡ hữu những ký ức của mình trước đó hoặc không. -Cách thức để những nhân vật chính xuyên không qua những thế giới khác cũng khá đa dạng. Hấu hết những người được đưa qua thế giới khác thường sẽ có xuất thân là NEET, hikikomori hay game thủ, còn lại là những người bình thường và chết do một số nguyên nhân sau: Đột t*ử, gặp ta*i n*ạn, t*ử trận. - Cách thức xuất hiện của nhân vật chính trong Isekai: Hóa thân vào các tác phẩm, Được triệu hồi: trở thành anh hùng, hoá thân thành nô lệ, hoá thân thành những nhân vật từ nhiều truyện khác cùng hội tụ lại như trong Isekai (đây là nơi mà những nhân vật của phim thường sẽ đặt chân vào một thế giới kì ảo, trở thành những tướng lĩnh hoặc những chiến binh tàn bạo trong thế giới bản xứ họ đang ở), Tái sinh: Tái sinh với hình dạng khác thay vì một con người, trở thành 1 sinh vật khác, hoặc goblin (yêu tinh), nhện, ma quái, hoặc hoá thân thành vật vô tri vô giác; Tái sinh thành một con người khác: 1 đứa trẻ, nhập hồn vào người khác; Tái sinh thàn chính bản thân cũ của họ nhưng có thêm những năng lực siêu nhiên, hoặc chỉ là người bình thường… Vấn đề là hội nhóm Cosplay kia đã biến câu chuyện viễn tưởng Isekai này thành câu chuyện trong đời thật. Hội nhóm này được dẫn dắt bởi những người trưởng thành, đi làm và cả SV; với những nội dung rất tiêu cực, thậm chí là b*iế*n t*há*i: - Khích động các bạn nhỏ chống lại cha mẹ, trách móc thầy cô, đổ lỗi cho trường học, gia đình, đổ lỗi cho cả thế giới. - Hướng dẫn các bạn nhỏ đủ các cách phản ứng tiêu cực (bỏ ăn, nhịn ăn, bỏ học, bỏ nhà đi bụi và huỷ hoại bản thân) - Nguy hiểm hơn, hướng dẫn cặn kẽ cách thức t*ự t*ử như trường hợp ở trên. Thậm chí gởi cả video clip để xem và thực hành cho chuẩn, đến khi ra tay thì thành công ngay lần đầu tiên, dù chỉ bằng 1 chiếc khăn quàng đỏ (quấn vào tay, rồi qu*ấn qua c*ổ, rồi treo…) - Kể cả hướng dẫn cách chuẩn bị, đối phó sau đó: giấu chìa khoá - Hội nhóm này gần như t*ẩy n*ão các bạn nhỏ. Các bạn nghe theo một cách ngu muội mà không kể đến cha mẹ, hay sự s*ống của chính bản thân mình. Quay lại câu chuyện của 2 mẹ con. Khi đứa con hồi tỉnh, mở mắt ra, con không hề ăn năn, hối hận xin lỗi mẹ. Điều đầu tiên bạn muốn làm là: lấy ĐT là liên lạc với hội nhóm. Người mà đứa con liên lạc là 1 bạn HS lớn hơn, rất biết đứa nhỏ vừa trải qua cửa t*ử như thế nào, nhưng cách trả lời của bạn HS lớn đó thật quá kinh khủng (mà mình có đính kèm hình chụp tin nhắn và giấu đi tên của bạn đó): - Cược thì cược nhẹ nhẹ thôi (ý là đánh cược cuộc sống) - Mà ở thế giới bên kia có gì không (theo kiểu thế giới Isekai đó) - Isekai phê không - Người lớn nó bàn kinh vcl kìa (ý nói người lớn đang bàn về vụ t*ự t*ử này) - Kkk, làm tốt lắm em trai Vì bạn này hình như chỉ là HS cấp 3, nên mình nghĩ chưa thể gọi là tội hình sự. Chớ nếu hơn 18 tuổi, mà đi xúi giục trẻ con làm những việc kinh khủng như vậy, rồi còn khen ngợi nữa, thì mình nghĩ đây đúng là sự b*i-ế*n th*á-i, là tộ*i ph*ạm hì*nh s*ự, chứ không thể là con người bình thường nữa. Sinh mạng của 1 đứa nhỏ còn non nớt, chỉ mới cấp 2, học hành giỏi giang xuất sắc của cả tỉnh, giờ chỉ nằm đó thoi thóp, chưa biết về sau có di chứng ảnh hưởng gì không. Mà các thủ lĩnh hội nhóm đó còn cười và khen ngợi. Điều mà mình và bạn PH cực kỳ lo lắng là, đứa con này, sau khi tỉnh lại, vẫn tiếp tục liên lạc với hội nhóm đó, và vẫn tiếp tục bị điều khiển, bị khống chế tinh thần, dẫn dắt làm những điều kinh khủng khác. Mình khuyên bạn PH nên báo với công an, để tìm ra những thủ lĩnh bậc cao hơn, nếu có (những người đã đi làm, những SV trên 18 tuổi) để phá tan và chặn đứng cái ổ nguy hại này đi. Với các bạn HS dưới 18 tuổi, thì nên cho cách ly mxh nghiêm ngặt nhất, và nên được đưa đến các BS tâm thần trị liệu để các các con thoát ra khỏi những ảo tưởng độc hại đó. Với vỏ bọc là truyện Anime, hoạt động Cosplay cho vui, tưởng chừng là vô hại, nhưng bên trong lại bị thao túng với những đầu óc thật b*ệ*nh h*oạn. --- Câu chuyện này là mình được chia sẻ, với những hình chụp tin nhắn như vậy. Tính xác thực của nó, thì chỉ để cho công an điều tra thì mới biết, trong trường hợp người mẹ có báo công an hay không. Cá nhân mình, khi mình nghe người mẹ khan đặc cả giọng, kể cho mình nghe những gì vừa xảy ra với con cô ấy, mình thật lòng chia sẻ sâu sắc với bạn. Con cái vốn là thứ quý giá nhất đời, ai mà chẳng điếng hồn như gặp chuyện như vậy. Cấp cứu và hôn mê trong BV cả 20 ngày, tốn cả trăm triệu, nên càng làm cho khó khăn chồng chất. Mình thiết tha xin tài khoản thì bạn mới đồng ý nhận và mình đã giúp bạn 10 triệu để bạn nhẹ bớt gánh nặng tài chính. Mong em giữ gìn sức khoẻ. Mong em và con thoát qua khỏi đại nạn này. Mong Ơn Trên độ hộ cho 2 mẹ con bình an. --- Qua câu chuyện trên, mình mong PH tụi mình nên thận trọng hơn. Chọn sách tốt cho con đọc. Chọn hoạt động giải trí lành mạnh cho con tham gia. Chọn bạn bè (dù là bạn trên mxh) thì cũng phải biết rõ con nhà ai. Những gì siêu tưởng, kỳ dị, quái dị… thì nên tránh xa cho nó lành. Cả ngày hôm qua đến tận bây giờ, đầu óc mình cứ bần thần vì chuyện này. Vừa thương, vừa lo, vừa cảm thấy tức giận với những con người b*iế*n th*ái. --- Mình nhờ các bạn share để cảnh báo các PH nha. Thật là lo lắng quá." 🪆 Nguồn từ chị Pham Huong. #Hongbien #methongthai

1 0

Thảo luận