Giúp e với !!!

E 24 tuổi. E có đứa e gái lớp 6. Dạo gần đây e khá bận rộn. Chỉ nghe qua bố mẹ là nó hay lấy laptop của e dùng. E nghĩ nó chơi game j đónlinh tinh. Vừa nãy e có việc. Mở lịch sử ra mới biết. Hoá ra bao lâu nay nó toàn xem phim hình ảnh và tin tức sex. E bị đơ luôn. Nó là con gái. Mới lớp 6. E kb phải làm thế nào. Vì nó khá lì lợm và khó gần. Từ trc giờ dù có nonhj ntn nó cũng kbg tâm sự với e cả. Các mẹ, chị và các bạn giúp e với ạ. E đang cực kì hoang mang. E cảm ơn ạ

1 45

Thảo luận

Em năm nay 23, lúc lớp 6 hay 7 gì đó cũng từng coi rồi. Và sau này vẫn hay xem. Nhưng mà, vẫn trọn vẹn cho đến bây giờ. Mặc dù, cũng 3 any rồi. Em nghĩ coi mấy thứ đó chỉ là tuổi mới lớn tò mò thôi. Không sao đâu chị. Quan trọng, là chị nên cố gắng làm bạn với em nhiều hơn, rồi hay chia sẻ. Để em ấy tự rút ra điều gì đúng cho mình. Em cũng có hai đứa em gái, kiểu cũng hơi lo lỳ, thích yêu đương này nọ á. Ban đầu, tụi nó ko có tâm sự gì đâu. Em phải giả đò kể chuyện của em. Rồi những suy nghĩ của mình về con trai, cho tụi nó nhìn nhận thế nào là con trai tốt và con trai xấu. Kiểu đaị loại như vậy. Em vẫn luôn nói rằng. Chị đã qua tuổi các em, chị cũng từng ngây thơ, dại khờ và cũng sai lầm. Nhưng lúc đó, chị không có người hướng dẫn. Bây giờ, các em có chị rồi. Thì hãy nhờ vào chị. Nhiều khi em còn lấy mấy chi tiết trong phim học đường Thái, cho mấy câu chuyện nó sống động ấy chứ. Chứ cuộc đời em, chưa có sai lầm gì đến hiện tại. Haizzm. Làm chị khó lắm.
04/09/2018 00:04 Trả lời
Mình là e gái. Theo tính lỳ thì k nghe ai đâu. Chỉ có là nếu ce hợp nhau thì nc hòa hợp vs n, gần gũi như bạn bè, ăn chơi vs n, sau thân hơn thì hỏi xem yêu ai chưa? Bạn ntn? Đẹp trai k các kiểu... Thật thoải mái. Sau những chuyện về xem này nọ mình kiểm soát được hết Còn k thân được. Thì chỉ có là nói thẳng, xong k cấm nhưng phải nói cho hiểu, muốn e hiểu thì mình cũng phải hiểu mấy chuyện đó. Biết là tò mò nhưng k làm theo. Cho n biết tác hại, cho n nhìn thấy cuộc đời bất hạnh của ai đó :( Túm lại, tuổi này đừng nói đến cấm, càng cấm thì càng ương. Mà tuyệt đối càng ít người biết càng tốt chứ chuyện đến tai e nó, n lại tủi, tự ti. Chuyện xem sex vs tuổi này cũng xảy ra nhiều chả là Bm, ac k biết thôi, chứ còn tùy tính e nó. Với xem lại n chơi vs bạn bè thế nào, tránh mấy đứa hay ăn chơi, đàn đúm ra, k lại xa đà. Chủ yếu bị tác động từ môi trường sống dẫn đến hành động, chứ xem mà ở môi trường sống tốt, xung quanh bạn bè học tập thì k lo
04/04/2018 01:04 Trả lời
Đúng r b. 1 khi đã k thân đc thì kbg gần đc luôn
Bạn nên dẫn e bạn đi ăn đi đây đó tâm sự chuyện này kia với nó nhưng khoang hả đề cập tới vấn đề đó bạn phải tạo cho nó sự gần gũi khi bạn thật sự làm nó tin tưởng rồi thì có thể nó sẽ chia sẽ với bạn tất cả mọi thứ và bạn sẽ cho nó lời khuyên thế nào là đúng và bạn nói với nó những gì nó tâm sự sẽ là bí mật của 2 chị e như vậy sẽ dễ kiểm soát được con bé hơn bạn nhé
04/04/2018 01:04 Trả lời
K gần đc nónthif cũng kbg rủ nó đc đi đâu ý ạ. Nó là tính r ạ. Mn có nói nhẹ nhành hay ntn nó cũng k thích gần mn. Lì kinh khủng. E c ơn ạ
Ở tuổi mới lớn em ấy đang tò mò về thế giới ng lớn, có thể bạn này đang có ng thích hoặc đã yêu ai rồi nên muốn tìm hiểu đó. Là chị bạn nên nhẹ nhàng hỏi em như đùa đùa vui rồi hỏi chứ đừng làm căng thẳng
04/03/2018 23:04 Trả lời
Việc đầu tiên bạn nên cài lại pass laptop. Và ngồi nc 1 cách thẳng thắn. không nên cho bố có mặt ở đó. Khi mẹ kiểm tra thấy bé đã xem khá nhiều thì nên hỏi thẳng vào vấn để, tại sao con lại xem phim? con có chia sẻ việc mình xem phim người lớn với ai k? con xem bao lâu rồi? khi xem xong con cảm thấy gì? con đã làm gì có lỗi với những bộ phận trên cơ thể con chưa? con biết hậu quả khi xem phim này chưa? trước khi xem con suy nghĩ gì? mẹ nên từ tốn và nhẹ nhàng với bé, tính cách ngang của bé là để gây sự chú ý, muốn được quan tâm thôi. Tuyệt đối k la mắng con. Hãy khuyến khích con chia sẻ những cảm xúc, những suy nghĩ cho mẹ. Sau đó hãy tìm 1 bộ phim hoặc 1 video về nạn ấu dâm để 2 mẹ con cùng ngồi xem (mục đích làm cho bé sợ) và dạy bé cách bảo vệ bản thân.
04/03/2018 23:04 Trả lời
[10][10][10][10][10]
04/03/2018 16:04 Trả lời
Mấy nhỏ bi giờ khó bảo lắm e ạ, sát nhà c dưới quê, nó học cấp 1 mà nó viết thư iu đương tùm lum, rồi lấy dt coi fim bậy bạ, fai răn đe ngay, ko là nguy to đấy, giờ hư hết bọn con nít rồi
04/03/2018 13:04 Trả lời
E sợ răn đe nó lại càng bướng bỉnh làm ngược lại c ạ. Huhu. E hoang mang quá
Nguy nha tìm cách nói nhẹ nhàng lấy ví dụ cho e hiểu nha b.tuổi đang thích ngông cuồng rồi khó dậy mà nặng lời là đi sai hướng ngay làm e mk xa đà hơn thoi.
04/03/2018 11:04 Trả lời
Cái chính nó kbg mở lòng Lì lợm kbg muốn nc vs mn dù mn nói nhẹ hntn nên mình ms khó nghĩ. Đang tính mua cho nó mấy quyển giáo dục gtinh b ạ
Bạn thử hạn chế việc cho nó tiếp xúc với mấy đồ công nghệ đi, cho e bạn tham gia các hoạt động khác để phân tán sự chú ý của nó, rồi mỗi tối dành chút thời gian tâm sự với nó đi có thề sẽ có hiệu quả đó.
04/03/2018 10:04 Trả lời
E k cho nó vào. Lap của e. Nó cứ lên học r tự ý mở mtinh. Bố mẹ biết nhắc nhưng hqua ms nói cho e. Nó cũng k dùng đthoai tminh c ạ
Bạn cài pass hết cho mấy thiết bị đó đi để hạn chế nó lại
Nay mấy mạng khách mh hk biết sao chứ Wi-Fi của vtel có chương trình đăng ký chặn web đen á bạn
04/03/2018 10:04 Trả lời
Nó k dùng đthoai b ạ. Mà vào bằng laptop của mình
Ẩn danh vào bằng cái gì cũng vậy mom. Nếu mom sài Wi-Fi của chính nhà mh thì đk ,phần mềm đó chặn đc hết mom ạ. Nhà mh cũng sài phần mềm đó