Nỗi lòng bà mẹ trẻ.

Chào các mom trên lily. Em có chút bực bội nên lên đây chia sẻ với các mom vì k biết nói với ai. Em đang bầu 38w và về quê chờ sinh. Vk ck em làm kinh doanh tự do trong sài gòn. Cs k phải dư dã lắm nhưng cũng thoải mái. Công việc nếu kiếm được ra 10 đồng thì ck em kiếm 6 đồng em kiếm 4 đồng. Trước tết em cứ băn khoăn có nên về hay ở lại. Lúc đó mẹ ck cứ nói về quê sinh mấy tháng rồi vào. Ở lại tốn kém và k làm được gì. Ý là sợ con trai phải nuôi vk ăn ở k, bà nghĩ em k làm được gì ăn bám ck lâu nay. Và cuối cùng em quyết định về ăn tết rồi sinh luôn, dự định của 2 vk ck là về sinh 2 tháng rồi vào. Ck em thì tôn trọng quyết định của em, em muốn sao cũng nghe theo. Vẫn may là ck biết nghĩ. Nhưng từ khi về em đưa tiền cho mẹ ck để mua sắm đồ ăn. Ở nhà heo đang có dịch tai xanh nên em có nói là con k ăn thịt heo đâu. Nhưng mẹ ck em vẫn mua thịt heo về ăn và nói k sao đâu cứ ăn đi. Mà cách 2 ngày mua được một miếng thịt 3-400gr cho bố ck, mẹ ck và em. Một người bầu 38w chưa nói độ nguy hiểm của dịch bệnh mà lượng thức ăn đó đủ em ăn 1 ngày là cùng. Em k nói gì nữa lẵng lặng đi mua thịt bò, cá về ăn vì sợ con k đủ chất và sợ bệnh dịch. Nhưng từ khi e mua đồ ăn mẹ ck em k mua thêm gì nữa. Vậy là cả nhà em ăn đồ em mua. Các mom tin đk k? E mua 1kg thịt bò nhưng chỉ ăn đk 2 bữa cơm. Vì bố mẹ ck em k mua thêm đồ ăn và có khách cứ lôi thịt em mua để mời khách. Em mua dừa về uống thì mua 3 quả e chỉ đk uống 1 quả còn đâu nó tự dưng biến mất hết. Em mua bánh danisa về thắp nhang. Thắp xong mẹ ck em cất vô tủ của bà khóa lại. Xong đó em ức quá phải mua sữa tươi để trong phòng uống. Nhưng đến khi ck em về ăn tết các mom biết k? Bà đi chợ mua chả lụa rồi thịt heo về để tủ đá kêu mua mà em k ăn nên để đầy tủ. Em nói là thịt heo bị tai xanh em k dám ăn. Thế là ck em đi mua hẵn 3kg thịt bê về bỏ tủ kêu em lấy ăn dần. Vì bé nhà em hơi nhẹ cân nên ck em cũng lo lắm. Nhưng em thề 3kg thịt đó em với ck em ăn k đk đến 1kg còn đâu nó bay đi sạch sẽ. Còn thịt heo trong tủ vẫn còn nguyên. Hôm 27 tết vk ck em biếu bố mẹ 5trieu sắm tết kèm với 3 thùng bia tiger và 2 thùng nước ngọt. Đến 28 tết sáng sớm bố ck em kêu thế k đi mua đào quất đi à? Bố mẹ ck em cứ làm như vk ck em bốc đk tiền của thiên hạ ấy. Trong khi em sắp sinh mà có mỗi 20trieu trong tay. Thế là vk ck em lại chở nhau đi mua đào. Mua cây 800k mà về bố em chê lên chê xuống kêu xấu. Hỏi bọn em cây này 200k à? Ck em nói 450k bố em phán là cho cũng k lấy chứ 450k mua đầy cây đẹp. Thế rồi vk ck em k nói gì nữa. Rồi qua cái tết đến giờ cái mà mẹ ck em góp vào mỗi bữa cơm là rau để nấu ăn. Chưa hề mua cái gì ăn. Ừ thì vk ck em tự lo hết. Hôm nay mẹ ck em ngồi nói chuyện với em dâu mẹ em là nó về sinh ở nhà đến tết năm sau luôn. Em nghe cho có k nói lại câu nào. Vì em tự do kinh tế và k ở chung nên em k quan tâm lắm. Khi nào muốn đi thì cứ đặt vé máy bay đi thôi. Ck em nghe nói thế bảo là ai bảo ở nhà đến tết? Ở nhà 2 3 tháng thôi. Mẹ ck em quay lại nói ngay là vào làm gì? Tốn kém chứ có làm đk gì đâu? Ck em nói sao k làm được gì. Em nghe xong em nháy nháy ck em k nói gì nữa. Không những mỗi chuyện đó mà em vác bụng to vượt mặt về. Nhà ck em có em ck em 25 tuổi đi làm samsung về ăn tết nhưng chưa bao giờ nó biêt nồi cơm để đâu, chai nước mắm ở đâu các mom ạ. Em vẫn vào bếp ngày 3 bữa. Ck em nhìn thấy kêu em để đó cho mẹ hoặc em ck làm. Nhưng hỡi ơi chỉ có rau luộc và đậu phụ trắng thôi. Thế là vk ck em tự nấu ăn. Em đang nghĩ ừ cứ chiều con gái đi nó đi lấy ck rồi coi sẽ như thế nào. Lúc đó muộn rồi. Em bực lắm nhưng em chả nói gì. Vì đi hay ở là do em quyết định. Ông bà chả thể ép đk. Em nghĩ hsau sinh xong em mua vé cho mẹ con em. Sau hỏi nếu mẹ ck vào thì mua k thì thôi. Em làm vậy có quá k các mom?

5 186

Thảo luận

Mình thì 2 vk ck ở chung ba mẹ ck.. còn báo ba mẹ chưa giúp được ba mẹ lun á
02/21/2019 00:02 Trả lời
Sao m k về mẹ đẻ sanh? Bởi sống vz mẹ ck là vậy đó. Đọc mà ức thay m
02/20/2019 16:02 Trả lời
Bầu mà tâm lí cứ bực bội nv k tốt đâu m ah
Nhưng k bực thì thành phật mất rồi ấy
Thương mom lắm . Bầu bì mà phải chịu áp lực . Lại gặp phải bme ck k quan tâm đến . Ít ra bầu bì cháu họ thì cũng phải mua cho cháu hộp sữa chứ
02/20/2019 15:02 Trả lời
Tố Tố làm dâu khổ vậy . Mìh cũng giống mom đây. 10 bme ck thì có khi chỉ đc 2 3 ng thương con dâu thôi. Còn ngoài ra họ chỉ cần tiền , tiền và thiên vị những đứa con nào làm ra tiền nhiều hơn
Thói đời là vậy m ơi. Gắng thêm thời gian nữa.
Khổ thân m. Em đây về quê ăn Tết biếu bme có 2tr. Còn đâu ông bà mua sắm hết. Nhà ck e trên quê còn e dưới phố vẫn đi thuê nhà. Cứ tuần 2 tuần bà lại gửi đồ ăn xuống. E mới bầu có gần 4 tháng. Sau này bà tính về đẻ xong hết thời gian nghỉ e lại xg đi làm tiếp
02/20/2019 13:02 Trả lời
Cứ về ở chung mới thấu đk.
Tố Tố nchung là tự do muôn năm m ạ. Dễ tính đến mấy cũng có cái k vừa ý
Thương m quá, mẹ ck mình thì mua đủ thứ bắt mình ăn ngập mặt, ck bảo thôi thôi đừng ép vì mình ăn rất ít. Mẹ ck mình thương người lắm, quan niệm cho đi để con cháu mình sau này hưởng.
02/19/2019 15:02 Trả lời
mình có chửa, ck đưa tiền cho bà đi chợ, tính mình thì nhà có gì ăn nấy nên k đòi hỏi.đi siêu âm con bị còi thế là về ck mình mắng mẹ ck mình "cho ăn uống kiểu gì con còi cọc" mình cứ ngồi khóc thôi, bà tự ái định cho 2 vc ra ăn riêng.
02/18/2019 22:02 Trả lời
Ck bn nói với mẹ ck v cũng k nên, 1 phần do bé hấp thu tốt hay k, mình ă cực ít k đồ bổ nhưng con mình vẫn nặng kg. Suốt thai kì mình chỉ lên 8kg
Mỗi nhà mỗi cảnh m ạ.
K đc nhà ck vẫn còn ck. M cũng may lắm rồi. Cố lên m nhé, k ai nuôi mình nên chẳng phải sợ ai cả. Nghe là mình cứ nghe nhưng làm thì cứ làm theo ý mình thôi.
02/18/2019 22:02 Trả lời
vào đó thuê ngkhac chăm còn hơn chứ cho bà vào còn thêm phiền nữa. chả nhờ đc gì đâu
02/18/2019 21:02 Trả lời
Mom làm dâu ở đâu mà khổ vậy? Mình hóng sao giống ngoài bắc quá! Mình nghĩ Mom sinh ở nhà nội là sai lầm á! Mình đang bầu 14 tuần nhưng mình nói 1 về ngoại, 2 ở ck chăm! Nhà mình thì lương 10 đồng ck làm 4 đồng, mình 6 đồng nên k ai nói dc j mình cả! Chúc mom luôn vui vẻ hạnh phúc!
Tùng Trúc ng nuôi mình phải hơn chứ m nhỉ
Tố Tố đúng r mom. Hì
Quan trọng là a chồng thôi,còn đâu kệ.
Vẫn may ck hiểu ch m ạ