Mụn sữa & mắc hơi

E xin kể chuyện về nuôi con mà e trải qua ,ai từng gặp giống e thì rút kinh nghiệm thôi, chứ đừng ném đá nhé Con e nay dc 1 tháng 6ngay, lúc mới sinh dc mấy ngày thì con bị mụn sữa, nổi hết mặt với trên đầu, bsi thì kêu từ từ hết, thấy nổi nhiều nên ai chỉ cái gì thì làm theo, tắm lá khế với cây chó đẻ thì thấy cây chó đẻ hợp, mà k dc tắm nhiều, sợ xuống nhanh hại bé, lúc thấy bớt cứ nghĩ bớt, cũng vừa tới ngày đầy tháng bé, bà con cũng tới thăm, qua ngày sau bé nổi nhiều mụn sữa hơn và rất dày, cũng k nghĩ nhiều. Thấy nổi trên lông mày thôi, chắc k sao, qua ngày đầy tháng thì tới lịch tái khám 1 tháng của mẹ với bé, lên hỏi bsi thì bsi kêu trong 3 tháng đầu sẽ hết, muốn bôi thuốc thì bán thuốc cho, về bôi thì nó đóng mảng để tróc ra nhưng nó lây ra chỗ khác rất nhanh, sau ngày khám về bé cứ khóc, người hơi nóng ,đo nhiệt độ thì 37,7. Cứ nghĩ đi Xe xa nên con sốt với mệt, qua 2ngay thì hết sốt. Bắt đầu bé k chịu uống sữa, bình thường rất thích uống sct, Jo bỏ sữa j vô miệng cũng khóc thét, k cười, k tự ngủ, khóc về đêm, ẵm trên tay cũng khóc, thức nguyên đêm, cả nhà thay phiên nhau dỗ mà k dc. Tình cờ sáng hôm sau mẹ mình gặp dc Cô kia hỏi là mình sinh chưa, e bé Sao? Mẹ mình kêu k biết Sao nó khóc, Cô mới nói chắc do vặn mình hay j đó ngủ k dc, xuống bà dưới kia bà làm cho. Về mẹ cũng ẵm xuống cho bà kia xem, k ngờ mới nhìn, bà nói, tội quá, bị mắc hơi rồi, có ai vô thăm nó đúng k. Người ta vừa quở vừa trút bệnh cho nó nên mặt nó mới như vậy, về xông để lâu tội nghiệp nó ( bữa trước có xông 1 lần rồi, chắc k đúng bài), bả xịt nước gì Vô miệng nó, bóp 2 bên ra quá trời nhớt, người ta kêu là bị đẹn, kêu bỏ bú sữa mẹ với sct là đúng rồi. Vạch sau lưng thì bà lễ để khỏi vặn mình. Trưa về thấy có cười, chịu bú mẹ, tối ngủ ngon, k khóc thét khi uống sữa.

0 17

Thảo luận

Mình cũng sợ vấn đề đấy lắm. Mình có bà c dâu bên ck bà cưng con nít là bà khen lấy khen để cứ kêu dễ thương r ngoan này nọ. Họ k bk đấy là quở. Ns ra thì sợ mất lòng
02/20/2019 12:02 Trả lời
Mình cũng sợ mất lòng giống m. Người lớn nói mà k dám nói lại. Người ta cũng có cháu mà. Chắc chưa bị trường hợp giống mình. Lúc đau phải vác đi chữa mới hiểu dc ntn
Lắm ng vào thăm vô duyên bỏ xừ.mới sinh muốn nằm nghỉ 1 tí ma cũng khó chịu het ng nay đến ng kia vào xg còn chuyện như pháo rang,lắm ng còn quở ay
02/20/2019 12:02 Trả lời
Ở quê người ta phải đi thăm nhưng người ta cứ buông lời thẳng quá. Mình nghĩ người ta cố tình như vậy. Vì người ta cũng có cháu mà
Sợ nhỉ. Giờ người vào thăm cũng lo
02/20/2019 11:02 Trả lời
Bởi ng ta cử vụ cho vô thăm em bé là vậy á mom. Sợ cứ nói linh tinh
02/20/2019 10:02 Trả lời
Thảo Nguyên em cũng k rõ mom ạ. Nhưng em nghĩ ít cho con gần ng hay nói là chắc ăn nhất mom ạ
N P N T vâng. Cám ơn mom nhé
Nhưng mình thấy bs chỗ mom khám hơi vô tâm đấy
02/20/2019 09:02 Trả lời
Xíu Xiu cám ơn mom. Mình khám bv Mê Kông, lúc sinh thấy nhiệt tình lắm. Chắc tiền nhiều, hihi. Mình nghĩ ngta mún hết bệnh nên vậy, Jo k bít ai nữa, mình chỉ ghét bác mình thôi. Sau ngày đầy tháng, có qua nhà mình chơi, quở 1 câu to, 1 tháng mà to ghê, giống 3 tháng, mà bác là đàn ông, sao vô duyên vậy k biết, trong khi đó, con bác cũng mới sinh , sinh trước mình 3ngay, mẹ mình ra chơi cũng đâu nc với con ổng vậy đâu
Thảo Nguyên nhiều ng kỳ nt đấy . Thôi lậy tổ tiên ông bà phù hộ con khoẻ mạnh lại là may rồi mom à . Ng ta ác vs đứa trẻ k biết gì nt sau ng ta gánh hết nghiệp cho mình thôi
Thương bé quá . Mà sao ai ác thế nhỉ
02/20/2019 09:02 Trả lời