Chi tiêu trong gia đình

Nhân lúc rảnh rỗi chờ ông ck tắm đặng dắt đi ăn thì mình viết về cách chi tiêu trong gia đình mình, mình k dám chắc nó tốt nhưng ít ra đối với người phóng khoáng như mình thì mình tạm thấy hài lòng,cũng chưa thấy ck trách móc gì.hi vọng sẽ là 1 gợi ý cho các m nào chưa thống nhất dc cách chi tiêu. 1. Về quan điểm: Nhà mình k có chuyện của a là của e hay ngược lại, mà là tiền chung, tiền anh và tiền em. Quy tắc này do mình đặt ra cho ck. Mình muốn ai cũng có sự tự do riêng. 2. Cách phân chia tiền trong gia đình: tụi mình đều là nhân viên thôi. ck mình lương chưa hẳn cao lắm nhưng với 1 số người thì cũng là vượt mức, lâu lâu có công tác hay tư vấn thêm thì có tiền thêm. Còn m lương tháng đều đều 6tr, cuối năm thưởng to. Tiền lương 2vc dc chia như sau,quy tắc cũng do mình đặt ra: ck nộp hết lương mỗi tháng cho mình để đưa vào tiền chung, và biếu mình 2 triệu tiền tiêu vặt. sau đó mình trích lại 3tr đưa ck tiêu vặt và thường giữa tháng đưa thêm 2tr coi như đưa ck 5tr chi vặt, tiền làm thêm của ck mặc định là của riêng ổng, mún góp nhiu vô tiền chung thì cảm ơn k thì thôi, nhưng có thì nhớ kể. Mình góp 1tr vào tiền chung, thưởng cũng là của riêng mình. Quy định trong tháng tiền riêng xài k hết là cứ cất k cần nộp lại trừ khi tiền chung hết. Tiền riêng xài j k quan tâm nhưng nhớ kể (kể xài j thôi chứ k cần kể xài bao nhiêu). 3. Cách chi tiêu tiền chung: lúc cưới 2vc lời gần trăm triệu k tính vàng vì vàng cưới là của mình. nhờ vía mọi ng thương đi đám đủ và nhiều.2vc lấy mang đi làm 1 sổ tiết kiệm cho con phòng sinh đẻ hay lúc khó khăn.lời 6 tháng 1 lần k rút. Tiền chung xài vào tất cả mọi việc trong gia đình cả thường xuyên và đột xuất. Ck ứng ra chi gì cho việc nhà thì về m đưa lại (vd quẹt thẻ tiền điện nước hay cưới hỏi). Cuối tháng tiền chung hết thì 2vc góp tiền riêng theo tỷ lệ (nhưng cả năm nay trộm vía chi tiêu tốt chưa phải góp),còn tiên chung của tháng dư thì cuối tháng bỏ heo chứ k cấn trừ qua tháng sau. Heo đó để đi du lịch. Do đó 2vc hay đi du lịch lắm. 4. Cách chi tiêu tiền riêng: 2vc xài j cũng dc nhưng khi xài đếu kể vs ng kia,ng kia ừ mới xài mà thường là ừ hết. Tiền riêng xài cho cá nhân, cho cha mẹ khoản riêng(ngoài khoản tiền chung đã có phần) và mua quà cho đối phương. Ck mình hay có tiền công tác và thường nhìu nên ổng hay biếu mình kiểu quà đền bù v phải quán xuyến lúc ổng đi ctac nên việc chi tiêu riêng của mình cả năm nay gần như k phải đụng đến 5tr mỗi tháng của mình vì đã có 2tr mỗi tháng ck cho và tiền ctac dù k ổn định nhưng nhiều. Mà nếu k có khoản này thì 5tr mỗi tháng mình vẫn đủ tiêu. Ck cũng vậy,5tr mỗi tháng và tiền ổng kiếm thêm dùng cho thú vui máy ảnh,công nghệ,game và bạn bè, ổng công khai với mình. Cuối năm tiền thưởng của cả 2 sẽ gộp vào tiền chung mỗi người 1 nửa.sau đó chia đều để biếu nhà mình và nhà ổng cũng như chi tiêu tết,phần còn lại thì lại gộp vào tiền riêng của mỗi bên. Đúng là với cách này mình k chắc chắn dc số tiền riêng của ck và ngược lại nhưng tụi mình k care chuyện đó. Nên tâm lý 2vc thoải mái lắm,thu chi tiền chung rạch ròi nên các khoản spa và mỹ phẩm của mình ck đều dặn lấy tiền chung, và 2vc thường lấy tiền riêng tặng quà cho nhau vào dịp đặc biệt và những lúc hứng lên, hoặc nhìu khi đi du lịch(ví dụ như m đang đi phú yên nè) ck bảo chưa hết tháng khỏi khui heo chúng ta đi bằng tiền anh vì a mừng sn vợ. Như vậy cho dù mang tiếng ck có tiền riêng nhưng cũng vào mình hết mà thôi. Mà mình thấy ck mình trong túi tiền k phải ngại j với bạn bè nên rất hào phóng vui vẻ với vợ, k hề than vãn gì dù ngày xưa ổng tính đưa hết cho mình xong cần j mới j kiểu chứng tỏ yêu vợ í. Còn nhà mấy m như thế nào,chia sẻ với mình đi

4 107

Thảo luận

Nhà em thỳ lương cứng ck cũng khá tháng nào cũng trên 15tr. Tăng ca nữa cũng đc tầm 20tr. Còn em buôn bán online. Trung bình 1 ngày ế nhất cũng lời đc 200k. Em lấy 200k đó bỏ ống 20k tiền điện/ ngày. 10k tiền gas/ngày. Còn nhiu để đó ăn bánh nạp card. Đổ xăng ( xăng tháng 2 vk ck có 200k). Còn tiền ck. K quan tâm tháng đó bnhiu. Cứ đưa đủ em 12tr. Còn nhiu giữ lại xài cho bản thân. Vì cơm áo thuốc men này kia em lo hết. Chỉ khi đi cà phê vs bạn ( nhưng hiếm lm) hay đi ăn vs vk thỳ ông trả tiền. 12tr đó em cất hết vô tủ. Để dành lo cho con. Trc bầu để đc 48tr. Xong anh ruột đổ nợ. Phải cho ông mượn hết 40tr. Mà chưa trả đồng nào. Sau 9 tháng bầu để đc mớ nữa giờ chuẩn bị lo cho con... vái trời k có chuyện gì bám nữa. Để an tâm lo cho cục vàng.
03/15/2019 21:03 Trả lời
nhoc e ở vs ba mẹ ruột. Nên ba mẹ phụ chăm cháu. Rồi lo ăn ún. Nên 2 vk ck cũng k bận tâm nhìu
Mẹ Trà My💋 19+💚 m k thix ở chung vs ai hết nên 2vc ra riêng ngay từ đầu
Vk ck minh thi tien luong ck dua vk het.con luong m thi chi dc 6,7tr thoi m moi vao cty nay lam.m chi di hanh chanh k tc .dot nay vk ck m mua 2 mieng dat . Con thieu 100tr nen muon ba chi ck .ck m noi 3thang phai gom du tien tra chi ck
03/15/2019 19:03 Trả lời
M cố lên nha m.rồi sẽ trả hết nợ và vui vẻ
Uk .gio thi cung do roi mon ak.tai ck mua 2 mieng nen phai muon chu mua 1 mieng thi du it hi.ck noi co cơ hoi k mua sau hoi han
Nhà em tiền lương gom về 1 phong bì nhưng k ai cầm cả. Bỏ vào két chung. Ai có việc dùng tiền nhỏ thì báo đối phương biết. Tiền lớn thì bàn bạc nhau cùng ok thì dùng nên cũng thoải mái. Với 2 vợ chồng ngoài khoản lương cũng có tiền ngoài. Nên tiền ngoài tính là tiền tiêu vặt phần ai nấy xài. Thấy vẫn ổn.
03/15/2019 10:03 Trả lời
nhoc em cũng như mom là thấy đàn ông ra ngoài phải có tiền trong túi. Rồi tới dịp gì muốn mua quà cho vợ cũng phải có tiền. Chứ đàn ông cần gì xin tiền vợ thì em k đánh giá cao. Nhiều mom gom cả tiền chồng xong tới dịp lễ lại than vãn k được quà cáp trong khi lột sạch của ngta. Ngta lấy gì mà mua.
Trần Đoàn Gia Khánh uh.mang tiếng ck giữ tiền nhìu chứ quà cáp ổng tặng m các dịp đặc biệt các lần ctac rồi dắt vợ đi du lịch nhà hàng bla bla thì cũng hết hehe.
Ck mình lương đưa all cho vk cầm 6tr tiêu! Lương ck mình cũng cao gần trăm lận sau khi trừ thuế nên vk ck mình cũng tiết kiệm cho heo con! Cbi tháng 6 đón bé heo nên cũng để dành lắm
03/15/2019 09:03 Trả lời
M chưa có bé.nhưng tại có khoản riêng cho con rồi nên sau này có con chắc vẫn thế này thôi.tại m nghĩ 1 tháng 30tt thì đủ cho gd eoi62
Nhà m thì cứ 1 tháng ck đưa m 15tr tiền chợ búa, điện nước chi tiêu trong gđ. 6 triệu mua sữa tã cho 2 con. Ck chi tiêu 10tr ăn uống ở cty. Còn lại bỏ trong tk tích cóp mua đất
Quỳnh Anh ❤️ Bảo Anh🍓 uh nè m.m thấy rạch ròi cái là thoải mái lắm
nhoc đr, nhà m cũng tiền ai ng đó xài mặc dù là ck m kiếm, nhưng của ck công vợ nên như nhau cả
Mình cũng sắp cưới nên cũng đang sn về vấn đề chi tiêu trong gđ. Tính m ko quá tính toán mà khá thoải mái. Mình lại đang nuôi hai bé e học đại hc. Sắp cưới đầu năm sau nhưng đang sn ko biết chi tiêu ntn. Mình lương cứng 10 triệu, thưởng 3 tháng tầm 20-25 triệu. Cuối năm có tháng 13, tháng thứ 5 thưởng 1-2 tháng, đại loại 1 năm thưởng nhiều đợt. Anh ck mình lương ko rõ nhưng tầm 20-30, cuối năm thươngr lớn. Cả hai đều hay cho gđ. Mình mãi chưa muốn cưới vì muốn phụ ba mẹ nuôi thêm hai em. Sợ cưới về tiền anh tiền em tiền chung mua nhà. Cho em..... sn nhìu lắm m ạ, anh ck thoải mái lắm, nói 1 tháng cho anh 5 triệu còn lại đưa em tất, e đọc comment của mấy c để học hỏi thêm
nhoc dạ hiện chưa cưới nhưng hai mình cũng tạo tk tiết kiệm chung rồi, anh góp 5 triệu/ tháng, em 2 triệu / tháng để dành cưới xin sau này á, em đẩy qua bank tiết kiệm onl luôn cứ để đó lấy lãi thôi
27272727 uh m.cứ phải rèn nếp dần dần.sau này chung nhà rồi con cái nó tiện lq81m
Nhà mịk thì lại khác mik ko nắm kinh tế hồi đi làm thì tiền lương mik cầm mỗi tháng ck cho thêm 5 triệu tiêu cho 2 mẹ con còn tiền ông làm được bao nhiêu ông giữ để lo việc to mik ko quản giờ bầu đứa thứ 2 ko đi làm thì mỗi tháng đưa vợ 10 triệu tiêu còn ông làm ông chi tiêu với tiết kiệm nhà cửa ônv cũng tự lo xây chỉ hỏi ý kiến vợ làm như thế này có ổn ko thôi mik chỉ quân sư mọi việc còn kệ ônh
M có thix nắm đâu mình thấy phiền.mà ck bảo vợ phải phụ a lo cho gia đình nên m thỏa thuận vậy
Nhà mình cũg có khoảng chung và riêng: Khoản chung: hàng tháng mỗi người xác định tiêu khoảng bao nhiêu và dư ra bao nhiêu, khoản dư dc ước lượg sẽ đưa vào khoản chung. Khoản chung gửi ngân hàng đứng tên mình, nhưng báo sms cho 2 sdt của 2vc, 1 tháng 2 đứa bỏ vào dc ~20tr Khoản riêng: mạnh ai ng nấy tiêu, cũng chỉ là tiền tiêu hàng tháng ,mình 4tr vì lương mình đều hàng tháng, ck thì gửi hết lương vào khoản chung kèm 2tr tiền sinh hoạt phí cho bme, tiền kiếm ngoài của ck làm tiền tiêu của ck, kiếm nhiều tiêu nhiều, kiếm ít tiêu ít mình k quan tâm. Khoản chung 2 đứa thống nhất chỉ có việc lớn mới động đến > 10tr, còn <10tr 2 đứa tự lo
Nhà m cũng giống nhà mình nè.chẳng qua cách thể hiện và tỷ lệ nó khác thôi.m thấy việc này thoải mái k
Nhà mình thì lương cứng của ck đưa hết cho mình sau khi trừ các khoản chi tiêu ở đơn vị vì ck ở đó ăn cả tuần, cuối tuần mới về. Còn tiền kiếm thêm như buôn bán gà thì ck xài. Chi tiêu nhỏ nhặt thì k cần phải bàn, cái j mua trên 2 triệu thì mới bàn bạc. Vc mình thu nhập cũng mười mấy triệu thôi nhưng mình thấy cũng thoải mái
Ck làm đưa v quản. Ko bao giờ quan tâm tiền chung hay riêng j hết. Cần j thì ck hỏi thì v đưa tiền thui. Ko phân khoảng j hết.... nói chung c tin tưởng và để v giữ hết.
03/15/2019 08:03 Trả lời
sỏi đá à em cám ơn m nhé
27272727 m dùng ví điện tử.hình con heo í m