Hướng dẫn Bà bầu khỏi bị đau lưng từ A - Z

TẠM BIỆT” ĐAU LƯNG CHO MẸ BẦU 😖 Đau lưng là cơn ác mộng của không chỉ riêng mẹ bầu nào. Hôm nay Nhà Đậu sẽ cùng các mẹ tìm hiểu về nguyên nhân cũng như các đối phó với vấn đề nan giải này nhé! 👁️‍🗨️Lí do đau lưng Theo các chuyên gia, đau lưng trong thai kỳ có thể có nhiều mức độ khác nhau, từ nhẹ cho tới cực kỳ nghiệm trọng. Nguyên nhân dẫn tới tình trạng này là do sự tác động của hormone thai kỳ làm lỏng dây chằng ở các khớp lưng và xương chậu. Bên cạnh đó trọng lượng của thai nhi tăng lên trong suốt 9 tháng thai kỳ góp phần khiến các cơn đau lưng trở thành cơn ác mộng với nhiều mẹ bầu. Ngoài ra sự tăng cân đáng kể trong thời kỳ này cũng tạo sức ép nặng nề lên lưng. Thêm vào đó mệt mỏi, stress luôn hiện hữu trong suốt lúc mang thai càng khiến tình hình trở nên trầm trọng hơn. 👁️‍🗨️Một số phương pháp đối phó ️🎉 Tránh nâng các vật nặng. Khi dây chằng trở nên lỏng lẻo hơn, mẹ bầu cũng dễ bị tai nạn hơn. Nếu nâng hay mang vác bất kỳ vật gì, hãy đưa nó sát về phía cơ thể, trùng đầu gối thay vì cúi lưng xuống và hạn chế vặn người. ️🎉 Đệm giường và tư thế nằm ngủ: Đệm giường của các mẹ nên thoải mái và quan trọng nhất là đủ cứng. Khi ngủ, mẹ bầu được khuyến khích nằm nghiêng chứ không nên nằm ngửa. Chị em cũng có thể dùng thêm những chiếc gối ôm mềm để chèn xung quanh cơ thể. ️🎉 Luyện tập: Bạn có thể tập một số bài tập nhẹ nhàng. Ví dụ hãy thử ngồi thoải mái trên gót chân, cúi gập người về phía trước, trán, mũi chạm sàn, hạ ngực càng gần đầu gối càng tốt, vươn dài cánh tay ra phía trước. Giữ nguyên tư thế và thở đều. Ngồi dậy khi thấy thoải mái. Tuy nhiên nhớ là không được luyện tập quá sức đâu nhé! ️🎉 Bài thuốc dân gian - Ngải cứu và muối: Chuẩn bị một nắm lá ngải cứu, rửa sạch, để ráo nước rồi đem sao vàng lên với muối hạt to. Sau đó bọc lá ngải cứu trộn muối vào một chiếc khăn mỏng hoặc túi vải. Để nhiệt độ ấm vừa phải rồi chườm lên vùng bị đau nhức nhiều lần vào buổi tối trước khi đi ngủ. Mong rằng sau khi đọc bài viết các mẹ có cách đối phó với cơn đau lưng của riêng mình nha! 🌿🌿🌿

7 11

Thảo luận

Hi mình là người mới dùng wecare. Mong bạn giúp đỡ và like giúp mình bài viết với ạ
11/15/2020 17:11 Trả lời
Chưa đau lưng mà đau mông đau đúng 1 bên trái...
10/03/2019 22:10 Trả lời
Giống mình thế
Mih cug đau lưng . Ngủ k dở dc người
09/04/2019 19:09 Trả lời
có m nào đau lưng mà chườm lá ngải cứu khỏi k ak.
09/04/2019 18:09 Trả lời
M nè chườm 2 đen 3 lan
Mình còn bị đau háng nữa cơ
09/03/2019 13:09 Trả lời
Mình cũng bị đau lưng phía dưới mông nằm k trở mình dc luôn
08/21/2019 18:08 Trả lời
Cảm ơn lily đã chia sẻ. Các mom nào đang bầu vào đọc thôu
07/24/2019 09:07 Trả lời