Ăn dặm của Mộc

Hôm nay mình sẽ viết một bài về cách mình cho Mộc ăn dặm, hy vọng sẽ giúp được các mom chút ít cho đỡ bỡ ngỡ ạ ❤️ - Mộc ăn dặm khi 5 tháng rưỡi. Trước đó mình tìm hiểu qua các phương thức ăn dặm của nhật, ăn dặm bé tự chỉ huy, dinh dưỡng pháp và truyền thống. Mình đọc sách, tham gia các nhóm ăn dặm, và đương nhiên tham khảo những mom đi trước nữa 😊 - Lần đầu tiên mình áp dụng dinh dưỡng Pháp cho mộc. Mình cho bé ăn trái cây hấp, xong rây mịn và cho sữa mẹ vào. Sau đó bé được 6m thì mình áp dụng kiểu nhật là thêm cháo rây vào. Nhưng mình bỏ giai đoạn xay mịn loãng mà lên hẳn cháo nhừ vì mộc không thích ăn loãng mịn. Các loại rau củ quả mình hấp rồi rây trộn với nước dashi tách riêng, cho bé thử 2-3 ngày làm quen và xem độ dị ứng. Sau đó mộc được 6 tháng hơn thì mình xen vào blw. Ăn một thời gian thì mộc thiên về blw nhiều hơn vì bé thích. Bé không thích ăn cháo loãng, súp loãng. Chỉ thích ăn cơm nhão, cơm hạt. Nhưng vì độ tuổi của mộc chưa được ăn nhiều cơm nên thường cơm mộc được ăn rất ít, mà thay vào đó mình hay làm bánh cho mộc ăn. - Mộc được mẹ cho vào nếp khung giờ dựa trên các giờ sinh hoạt có tính chung của ảnh. Chẳng hạn lịch hiện tại là: 6-7h sáng dậy, vscn, bú, chơi; 9-10h có thể ngủ một giấc ngủ ngắn; 11h ăn bữa chính trưa, xong tắm, rồi chơi; 12h bú và ngủ (có hôm k ngủ 🤣); 14h ăn bữa phụ xế, bú và chơi (có hôm k ăn do ngủ hoặc mẹ lười 🤣); 16h có thể ngủ giấc ngắn nếu như k ngủ giấc 12h; 17h ăn bữa chính chiều xong tắm; 19-20h bú và ngủ - Mộc cũng như bao bạn nhỏ khác. Có ngày ăn rất ngoan, có ngày quấy, chả ăn tẹo nào. Thậm chí khóc và đòi xuống bàn ăn. Kéo dài vài ngày như vậy. Mình vẫn chăm chỉ tham khảo món ăn, nấu, và giới thiệu, cho mộc ăn đúng khung giờ, dù cho ảnh có ăn hay không. Và đương nhiên không ăn thì mình ăn 🤣 bữa ăn chỉ kéo dài tối đa 30p, lố 30p là dẹp dù ảnh đã ăn hay k - Mình áp dụng qui tắc bàn ăn khá nghiêm với mộc. Mình giới thiệu món ba lần k ăn thì dẹp, ăn mà k tập trung dẹp, k dụ đt k dụ ip k dụ tivi k dụ đồ chơi, k bế rong, đòi ra khỏi ghế là nghĩ ăn. Không ăn không ép, nhưng đói thì tự chịu chứ mẹ k bù bánh bù sữa gì hết. Sụt cân lúc đó thôi chứ mốt ăn dc thì lại lên cân, chả sao (điển hình hôm rồi bệnh, bỏ ăn, mẹ k ép k bù, sụt từ gần 11kg xuống còn 9kg5, sau đó hết bệnh ăn ngon thì lên dc 10kg 🤣) - Khi mộc ăn quen mình luôn thay đổi món mỗi ngày, thậm chí mỗi bữa để kích thích con ăn. Mình luôn giải thích và ra đề nghị cho mộc trước khi quyết định. ( có một lần mộc k chịu ăn, mình giới thiệu ba lần nhưng vẫn đòi xuống ghế, mình nói được thôi, mẹ sẽ giúp con xuống ghế, nhưnh xuống rồi thì mẹ không ẵm, không bù sữa, con đói thì cũng phải đợi tới 6h mới được sữa. Sau đó mình cho mộc xuống, mộc đã khóc rất nhiều sau 10p vì đói. Mình cương quyết k là k, gần 6h mộc dịu lại sau trận khóc gào vật vả, mình giải thích và nhắc lại lời đề nghị ban đầu, đúng 6h mình cho sữa và ảnh ngủ queo vì khóc mệt quá 🤣, kết quả bữa trưa hôm sau ăn cực ngon và cực ngoan) - Mình không quan tâm mộc ăn ít hay đại loại chỉ ăn vài miếng vài thìa. Mình chỉ quan tâm sợ ảnh ăn quá lượng gây khó tiêu hoặc dễ dẫn tới chứng biếng ăn sớm mà thôi. Mình quan tâm tới sau bữa ăn ảnh có vui vẻ hay k, đã học được gì sau bữa ăn đó. Mình cứ kệ mộc quăng ném, rơi vải, thậm chí ăn cơm như gieo hạt 🤣 k thích yếm thì khỏi đeo. Mình dọn dẹp được hết 😋 Đại loại sơ sơ nhiêu đó trước vậy, chứ nói nhiều quá bài trôi, các mom k đọc lại thành ra mỏi tay bấm đt quá kaka 🤩

13 77

Thảo luận

M cho bé bốc ăn ggi trong video áá m
10/22/2019 15:10 Trả lời
Thịt heo với tôm xào chua ngọt á mom
N P N T cái mà m dích cục cục cho bé bốc á m
Nhin be an thich qua
10/21/2019 23:10 Trả lời
Em cảm ơn mom nha
[43][43][43]
10/21/2019 22:10 Trả lời
❤️❤️❤️❤️
Bé nhà mình 9m mà k biết cầm đồ ăn cho vào miệng hic
10/21/2019 22:10 Trả lời
Tập cho bé đi mom
N P N T mom có kinh nghiệm j bảo mình với. Cho con cầm đồ ăn rồi đưa lên miệng nó toàn hất ra thôi
Mjk ib nhé
10/15/2019 10:10 Trả lời
Dashi làm kiêut j á m
Dashi thì mom chọn 3-5 loại củ quả hoặc rau rồi nấu nè mom
Mom giỏi và đảm quá
Em học hỏi nhiều ng lắm mới dc vầy á mom
Nhin be an thay thuong qua mom
10/14/2019 19:10 Trả lời
Em cảm ơn mom nha
Học hỏi kinh nghiệm chuẩn bị cho Ben ăn dặm