BÁO ĐỘNG GIA TĂNG HỌC SINH SỬ DỤNG M.A T.ÚY Theo thống kê, khoảng 60% người dùng m.a t.úy lần đầu có độ tuổi từ 15 - 25 tuổi. Trong đó, học sinh đang là nhóm đối tượng mà những người bán m.a t.úy tổng hợp hướng đến. Con em ện sớm nhưng cha mẹ lại biết muộn. Không hiếm những học sinh cấp 3 phải đưa đi cai ngh.iện. Khi gia đình biết được sự thật thì mới ngã ngửa vì con em mình đã chơi m.a t.úy từ 2 - 3 năm trước đó. Thật độc ác khi m.a t.úy hủy hoại nhiều học sinh ngay trong lúc chúng còn đi học. D. đã nghiện 3 năm và từng vật vã như thế. Lớp 6 sử dụng ma túy, lớp 7 bỏ học. Rồi trở thành nỗi kinh hoàng của gia đình và bạn bè. Em cũng đã bị nhóm đòi nợ thuê lợi dụng. Cứ chơi m.a t.úy là vác d.ao đi đòi nợ. "Không có thuốc thì em không sống nổi. Mà các anh ấy toàn dụ em làm. Lúc đó nó vật quá rồi, em không có cách nào khác. Anh sai gì làm đó, lúc thì thu họ, lúc thì đ.ánh nhau... toàn đưa em vào chỗ ch.ết" - D chia sẻ. Một nghiên cứu về trẻ em ngh.iện m.a t.úy cho thấy, 50% vụ tổ chức sử dụng mua bán tàng trữ, vận chuyển m.a t.úy liên quan đến trẻ em. Một số liệu khác, 43% vụ tr.ộm cắp lừa đảo liên quan đến trẻ sử dụng m.a t.úy. Học sinh rất dễ thành nạn nhân. Ở tuổi này thiếu nhận thức, thiếu trải nghiệm, chỉ 1 chút ham chơi, 1 chút muốn thể hiện mình, 1 đứa trẻ có thể trở thành con ngh.iện. HÃY TRÁNH XA M.A T.ÚY, KHÔNG ĐƯỢC THỬ DÙ CHỈ 1 LẦN. Bạn ơi đừng nghiện nữa 🤷♀ Theo: VTV #tintuc #hocduong #hongbien

0 0

Thảo luận