Là một người... chỉ có ăn-ăn-ăn :3 Tui ngoi lên chỉ cho mấy má k biết nấu ăn mà vẫn muốn có đồ ăn vặt ngon mà rẻ nha 😁 Có thể nói, đây là món gắn liền với thời đi học của tui á, tới h tui vẫn ghiền: ME NGÂM CHUA NGỌT bá cháy bọ chét ‼️ Chuẩn bị: ✅ 1 kg me trái (chọn me trái mập mập, đều nhau và k bị sâu nha) ✅400 – 500g đường (tùy khẩu vị): muốn me trắng mà đẹp thì theo cá nhân tui mấy bà chọn đường cát nhuyễn trắng tinh nha, mua đường hóa học nó đen cho biết mùa =)))))))) ✅2 thìa cafe muối bột ✅Bà nào thích có màu vàng đẹp đẹp thì thêm nước cốt trái cam thảo vào, vừa thơm hơn mà màu đẹp hơn nữa, nhưng mà nhớ bớt đường lại tí nha Bước 1️⃣: Sơ chế me ✔Rửa sạch, vớt ráo. Nấu sẵn 1 ấm nước sôi, để tầm 10p cho bớt nóng rồi đổ me vào, đậy kín nắp rồi ngâm tầm 5p, vớt ra để nguội rồi tách vỏ (lúc này tách dễ à, nó k có dính sát vỏ nữa đâu). ✔Má nào lúc ăn lười nhả hạt như tui thì lúc này nên tranh thủ tách hạt luôn đi nha, để lúc ăn được hưởng thụ trọn vẹn :v Bước 2️⃣: Làm trắng Ngâm me đã sơ chế vào nước muối loãng 1 ngày, sau đó vớt ra rửa lại nước sạch, để ráo Bước 3️⃣: Nấu nước đường ✔Bật bếp, đổ vào nồi 0.5 lít nước, cho thêm 400 – 500gr đường trắng và 1 thìa cà phê muối vào, khuấy đều cho đường tan. Nấu đến khi nào nước sôi thì tắt bếp, để nước đường nguội hoàn toàn. ✔Nếu bà nào muốn cho thêm cam thảo vào me, thì cho cam thảo vào đun cùng đường tại bước này. 🔮 Ngâm me thôi: Xếp me vào hũ sạch có nắp đậy, xếp cho đứng lên, phần cuống ở bên trên, xếp vừa thôi đừng chặt quá nó mệt nó k ngấm nc được nha. Nước đường nguội chưa, nguội r thì đổ vào hũ, đổ ngập phần me chút xíu, xong r đậy nắp 📌 Ngâm 3-4 ngày ở chỗ k nắng k sương k mang tới trường vì bạn bè dòm ngó 😂 🔜 Sau đó bỏ vào ngăn mát tủ lạnh quất từ từ dần dần nha Review công thức v thôi chớ ai có tiền mua ăn mẹ cho lẹ, tui nhớ tui mua đâu mấy lần thì 500g cả nc cả đồ ơ là đâu gần 90k rồi, mắc vl 🥴 ------------ #bepnhaeunchan #review #mammamsaigon

4 1

Thảo luận

Món này ngày xưa đi học mà được túi thì ôi cuộc đời sao mà yêu đến thế
04/03/2021 06:04 Trả lời