PHỤ NỮ ĐỘC LẬP TÀI CHÍNH: CHÚNG TA CHỈ HẠNH PHÚC KHI CHỦ ĐỘNG KINH TẾ ĐỜI MÌNH! Ngay cả khi đã kết hôn, phụ nữ cũng rất nên độc lập tài chính. Không phụ thuộc kinh tế, bạn không chỉ dễ dàng chăm sóc cho bản thân, cho người bạn yêu mà còn là yếu tố quan trọng để cuộc hôn nhân có sự bình đẳng về lâu dài. Chị em hay bảo nhau: “phụ nữ hơn nhau ở tấm chồng” mỗi khi ai đó khoe chồng tình cảm, yêu chiều, nâng niu vợ. Trên thực tế, dù có muốn thừa nhận hay không th có người chồng lo cho mình mọi thứ, muốn đồ hiệu có đồ hiệu, muốn tiền tiêu có tiền tiêu vẫn là một điều đáng mơ của không ít phụ nữ. Nếu người chồng ấy còn lo toan, đối tốt với đằng ngoại, việc nhà ngoại cũng săm sắm như nhà mình thì lại càng là ông chồng quốc dân. Bởi thế mà có không ít đằng ngoại, gả được con gái vào nhà gia thế, có con rể giàu có thì tranh thủ xin xỏ nay cái này mai cái khác hoặc gợi ý con gái sắm sanh đồ đạc (bằng tiền chồng nó), cấp đỡ cho em còn ăn học. Những cũng vì thế mới có chuyện, nhiều cô ban đầu được cưng chiều như trứng mỏng, càng về sau càng lép vế dần, mất đi tiếng nói trong gia đình chồng vì cả nhà mình “tầm gửi”. Mỹ Dung, Hà Nội từng có 5 năm sống như thế. Cô lấy chồng khi còn chưa ra trường, chồng giàu, gia thế khủng, tiền mừng cưới nghe đâu tính bằng đơn vị "tỷ đồng". Sinh con, nghỉ thai sản xong chồng xin cho đi làm ngân hàng, lo cả việc ngon cho cậu em vừa tốt nghiệp, cuối tuần đánh xe hơi đưa vợ con về ngoại, đôi tháng lại bao cả nhà vợ đi du lịch đó đây một lần. Ai cũng khen cô tốt số, khéo chọn chồng. Nhưng rồi việc bận túi bụi đến tối mịt mới về, thi thoảng lại đi công tác, con vứt ở nhà cho giúp việc. Chồng ghen, xách mé “làm quần quật mà tiền chỉ đủ thuê osin”, mẹ chồng nói ra nói vào, mẹ đẻ khuyên làm mẹ mới là điều quan trọng nhất, ở nhà ít năm cũng chẳng sao, thế là cô nghỉ việc. Lúc đầu mọi việc ổn cả, nhưng dần dà, Dung sống trong trủng trùng áp lực, tủi hờn khi tiêu pha một đồng cũng phải ghi cụ thể rồi tổng kết từng tuần, từng tháng như kế toán để báo cáo lại với chồng, vì “ở nhà chăm con mà như bà tướng”. Cô ấm ức, cãi cũng chẳng lại với anh chồng suốt ngày lôi chuyện mớ rau con cá, kể công mình xin việc cho vợ, cho em vợ, mua quà cáp cho nhà vợ… dù tất cả là anh tự nguyện. Được vài năm, một lần về ngoại chơi, hàng xóm thấy cô đeo kính đen để che vết bầm do "ngã cầu thang". Ít lâu nữa, cô khóc như mưa bảo rằng muốn giải thoát đời mình khỏi anh chồng gia trưởng, vũ phu, nhưng có hai điều trăn trở. Một là, em mình đang làm ngon lành, sắp được thăng chức trưởng phòng, lương cao hơn mấy bậc, chia tay rồi, em liệu có bị đuổi không. Hai là, hai vợ chồng cùng tranh chấp quyền nuôi con, cô bị lép vế do không có công ăn việc làm, mà nếu có giành được con về, chồng cũng tuyên bố không chu cấp cho 1 xu. Chẳng căng thẳng đến mức như Dung, nhưng Thu Hương cũng "há miệng mắc quai" chỉ vì chịu ơn chồng. Khi em gái cô ấy đỗ đại học ở Hà Nội, bố mẹ cô sốt vó lo tiền nông phẩm không đủ chu cấp. Ông anh rể về quê tuyên bố rằng không nên cho dì đi làm thêm vất vả, lên đây ở với vợ chồng con, con lo hết. Anh lo thật. Ngoài cho ở nhờ, ăn cơm chung, anh còn cho em vợ mỗi tháng 1 triệu tiêu vặt. Nhưng mọi chuyện sẽ hoàn hảo nếu anh không gợi ý để chị giúp việc nghỉ làm với lý do "gia đình không có nhu cầu", không cằn nhằn vợ và em vợ mỗi lúc chiều về thấy nhà bừa bộn hay con anh lem nhem mà dì chưa kịp tắm. Hương bực mình về bàn với nhà ngoại cho em ra ở riêng cho tự do, thiếu thốn đâu cô sẽ phụ thêm thì bố mẹ còn gạt đi, "có nấu cơm, dọn dẹp với trông cháu, sao mà không làm được". Vậy đấy, chính bởi có những ông chồng (dù có thể không thoải mái lắm) phải một tay lo lắng chuyện to chuyện nhỏ trong nhà, thi thoảng còn phải lo thêm việc nhà vợ nên mới nảy sinh ra kiểu phụ nữ cả đời phải ngậm bồ hòn làm ngọt, vì mình, thậm chí nhà mình lỡ chịu ơn chồng. Có một thực tế là, đàn ông Việt không phải ai cũng trân trọng vợ nếu cô ấy ở nhà hay nói trắng ra là không đóng góp trực tiếp vào kinh tế gia đình. Dẫu rằng sự vất vả của một bà nội trợ chẳng hề kém một phụ nữ đi làm. Vì vậy nhiều phụ nữ Việt ở nhà nội trợ, chăm con vẫn mặc nhiên bị coi nhẹ, không chỉ bởi chồng mà còn từ nhiều người khác xung quanh cuộc đời họ. Ai đó có cả nhà ngoại nương dựa vào con rể thì còn bi kịch hơn. Sự phụ thuộc, ràng buộc về kinh tế khiến họ bị mất giá, bị coi như một loại tầm gửi bám cành, rời chồng ra là chết. Phụ nữ độc lập tài chính: Chúng ta chỉ hạnh phúc khi chủ động kinh tế đời mình - Ảnh 2. Đàn ông vốn là giống loài say thử thách. Đầy ông xưa chưa chinh phục được vợ thì nâng niu như trứng mỏng, đang si tình thì hứa hẹn ở nhà anh nuôi. Nhưng khi vợ ở nhà nội trợ, vài đồng mua băng vệ sinh cũng phải ngửa tay xin, không còn mối quan hệ gì ngoài gia đình chồng, chưa kể nếu gia đình nhà vợ nhờ vả nhiều, tự dưng mối quan hệ bất cân xứng kỳ lạ. Đành rằng lúc đầu chồng tự nguyện nhưng đó là khi tình còn đương nồng, men còn đương say, còn lúc rượu nhạt, tiệc tàn, nhìn sang phận tầm gửi bẽ bàng thay. Đàn bà khổ, bị coi thường, bị lép vế, không có tiếng nói xót xa biết bao, nhưng nói gì thì nói, chẳng phải cũng một phần do sự lựa chọn của họ hay sao? Thế nên đừng tin vào những lời nói thốt ra trong cơn say tình như: “Lo gì, ở nhà anh nuôi” hay “trời sinh voi, trời ắt sinh cỏ”. Đến cỏ bây giờ còn mất tiền mua, huống chi là cơm ăn, áo mặc hằng ngày. Phụ thuộc vào người khác dù ở xã hội hay gia đình đều ít nhiều khiến bạn mất đi vị thế của mình. Thế nên đừng đặt gánh nặng nuôi con lên một mình vai chồng, đừng bắt chồng phải móc hầu bao ra chi trả mọi chi phí cuộc sống cho mình. Cũng đừng để nhà mình dựa dẫm vào chồng hay nhà nội. Có thế trong con đường dài đi cùng nhau mới có thể bình đẳng và tôn trọng. Phụ nữ nhất thiết phải cố hết sức lo được bản thân và gia đình mình trước khi phiền đến chồng. Tự kiếm tiền, dù ít hay nhiều thì đó cũng là đồng tiền do mình kiếm ra, là cách để chứng minh mình sống ổn mà có chuyện bất trắc xảy ra, chủ động chăm sóc gia đình lớn và chung tay gánh vác với chồng để vun vén gia đình nhỏ. Hôn nhân sau khi nếm lớp mật ngọt bên trên, thì phía dưới sẽ hiển lộ biết bao tồn tại biết bao mặt trái. Chẳng hạn như, mặt trái của không ít người phụ nữ được gọi là sướng bởi kinh tế có chồng lo là đánh đổi tiếng nói của mình, phải nhẫn nhịn, hy sinh để được tiếng “vợ ngoan, gia đình êm ấm”. Thế nên, bất luận thế nào, đàn bà hiện đại đừng bao giờ nghĩ dựa dẫm vào đàn ông được là hay. Mà xét cho cùng đàn ông cũng như đàn bà, phải đi làm, phải nuôi được bản thân mình, phải lo được cho người thân yêu của mình thì mới có quyền làm chủ cuộc sống. —— 🥰Nếu ai đang băn khoăn vì mình không có thu nhập hay thu nhập không ổn định, muốn cải thiện và có được tự chủ tài chính, giải pháp bán hàng WESELL vốn 0 đồng do WECARE cung cấp rất có thể là một lựa chọn tốt! 🥰Bạn hãy bấm vào mục BÁN HÀNG vốn 0 đồng ở màn hình chính hoặc bấm vào thông tin cuối bài để tìm hiểu ngay nhé!

418 274

Thảo luận

Thời gian gần đây, nồi chiên không dầu đang là một sản phẩm nhà bếp được săn đón rất nhiều nhờ những tính năng tiện lợi và an toàn trong chế biến thực phẩm. Giữa hàng ngàn sự lựa chọn về nhãn hiệu, mẫu mã khác nhau trên thị trường, mình đã quyết định chọn nồi chiên không dầu Q10 của hãng Kalite, một nhãn hiệu từ Úc. Sau 6 tháng sử dụng thường xuyên, ngày hôm nay mình quyết định sẽ “mổ xẻ” chiếc nồi này để các bạn có cái nhìn chân thật hơn về trải nghiệm sử dụng nó. Nếu bạn là người yêu bếp, hãy cùng mình tìm hiểu chi tiết về sản phẩm này nhé! 1. Tại sao mình lựa chọn nồi chiên không dầu Kalite Q10: Mình là một người rất thích nấu các món cầu kỳ, vì vậy ngay khi được giới thiệu về nồi chiên không dầu là mình phải tìm hiểu ngay. Mình đã thử xem qua mấy dòng nồi chiên không dầu khác nhưng thú thực là không có cái nào vừa ý. Mãi đến hôm mình được cô mình giới thiệu về cái nồi này thì mình đã ngay lập tức quyết định phải “rinh” em nó về! Mình rất ưng ý cái nồi chiên này vì là loại nồi chiên không dầu đa năng kết hợp giữa lò nướng và nồi chiên không khí, tích hợp cả tính năng xiên, nướng, quay, lại có thể quan sát quá trình nấu bên trong nhờ cửa nồi bằng kính kết hợp đèn trong khoang nồi. Nhãn hiệu của nồi cũng là thương hiệu nổi tiếng của Úc với nhiều dòng dụng cụ nhà bếp hiện đại, đều có chứng chỉ CO, CQ và nhiều chứng nhận khác, cho nên mình khá an tâm về chất lượng sản phẩm. Một điểm cộng nữa là khi mua nồi chiên này sẽ có các phụ kiện đi kèm bao gồm xiên nướng kim loại, lồng quay, nhông quay, khay hứng dầu, khay lưới, kẹp gắp và vỉ nướng chống dính. //Review có tâm//
10/06/2023 19:10 Trả lời
Hay quá
06/29/2023 13:06 Trả lời
Hay
01/03/2023 14:01 Trả lời
Hay quá
01/03/2023 14:01 Trả lời
Hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay hay
07/25/2022 02:07 Trả lời
Văn bản sao chép sẽ được giữ trong vòng 24h. Nhấn giữ văn bản để giữ lâu hơn
05/06/2022 20:05 Trả lời
Weo
05/05/2022 19:05 Trả lời
Khi nhận được tin nhắn này thì bạn hãy cười đi nhé, vì ít nhất đâu đó quanh đây có một người mong bạn hạnh phúc, vui vẻ và luôn yêu đời. He, chúc bạn một ngày tươi trẻ nhé!
05/05/2022 12:05 Trả lời
muốn mua thuốc mua ở đâu ad ơi
04/05/2022 01:04 Trả lời
,...
12/28/2021 15:12 Trả lời