☘️ PHỞ GÀ TRÀNG TRỨNG VÀ CHÈ ĐẬU XANH SEN ☘️ Hà Nội vẫn giãn cách xã hội, lâu lắm rồi gia đình em không được ăn phở gà nên hôm nay em vào bếp nấu món phở gà tràng trứng và chè đậu xanh sen. Trên nhóm Yêu bếp, em cũng thấy nhiều chị đăng món phở gà rồi. Hôm nay em xin chia sẻ lại món phở gà em nấu đúc rút từ việc học hỏi các chị ạ. ☘️ Nguyên liệu nấu cho 10 bát phở: - 1 kg xương gà - 1 con gà ta (em chọn gà trống cho thịt ngon ạ) - 1 kg tràng gà trứng non - 1-2 củ gừng, 5 củ hành khô, 2 củ hành tây - 1 nắm hạt mùi - 2 kg bánh phở - Tương ớt ăn phở, quẩy - Gói gia vị phở gà - mỡ gà, bột nghệ - Hành hoa, rau mùi, ớt, giá - bột canh, mỳ chính, bột nêm, đường phèn Cách nấu: ✅Xương gà rửa sạch, cho xương gà và hành khô, gừng, hành tây vào nồi chiên không dầu nướng 200 độ trong 15 phút (nếu không nướng thì luộc đổ nước đầu) rồi cho vào nồi áp suất hầm 15-20’ ✅ Luộc gà: làm sạch gà rồi cho nước ngập 2/3 con gà, cho xíu bột canh vào, canh bếp tránh để rách da gà, khi thấy sôi nên hạ xuống mức 4 với bếp từ, sau sôi đun thêm 15’ (nhớ lật gà hai bên) rồi ủ thêm 25’ trong nồi. Sau đó vớt gà ra ngâm nước lạnh tầm 20’. ✅ Nhuộm da gà: sau khi ngâm nước lạnh chờ ráo nước thì rán mỡ gà rồi trộn với bột nghệ và tiến hành quét nghệ lên gà (gà sẽ có màu vàng óng đẹp lắm ạ). Cho gà vào tủ lạnh một lúc. ✅ Làm nước dùng: Nước luộc gà và nước xương gà đổ lẫn vào với nhau (tầm 5 lít nước), rang mùi đổ vào túi lọc rồi cho vào nồi nước dùng ạ. Hành khô, hành tây và gừng nướng xong bỏ vỏ cũng cho vào luôn, thêm gói gia vị phở gà, bột canh, nước mắm, bột nêm 4-5 viên đường phèn rồi đun liu riu trên bếp, nêm nếm cho vừa miệng, e cũng thường cho cả mỳ chính lúc gần được (gói gia vị phở gà khá mặn nên cho ít bột canh thôi ạ) ✅ Sơ chế tràng gà, trứng non: bỏ riêng trứng non ra, làm sạch tràng gà bóp muối thật sạch, rửa lại với dấm/chanh, sau đó tiến hành luộc tràng trứng ở nồi riêng tránh đục nước phở, trứng non nhanh chín hơn nên vớt ra trước. ✅ Lọc gà: sau khi gà để trong tủ lạnh ngấm màu nghệ, mang gà ra tiến hành lọc gà sao cho không bị tách da, em sẽ để link hướng dẫn lọc gà kèm ạ. Đầu gà, chân gà, phần xương chặt riêng ra một đĩa để gặm nhấm ✅ Hành hoa, rau mùi, rửa sạch thái nhỏ, hành trần thái tách đôi ✅ Các bước đã hoàn thành giờ nêm nồi nước dùng, nếu nhạt cho thêm bột canh. Sau khi trần phở qua nước sôi, bày hành, gà, tràng trứng lên bát rồi chan nước dùng là có bát phở gà tràng trứng ngon lắm rồi. Khi ăn các chị ăn với quẩy, tương ớt phở, thêm chanh, dấm tỏi, ớt nhé 😜 Cả nhà em đều khen ngon và bảo lâu lắm rồi không được ăn phở. Tất cả là do em học được trên Yêu bếp, ngày nào cũng vào hóng và học hỏi được bao điều hay 😍 Cám ơn chị admin và các chị quản trị viên, nhiều lúc lên google search cách làm thấy không chi tiết bằng trên yêu bếp 😘 Món chè em edit cách nấu ở ảnh nhé các chị.

1 0

Thảo luận