MÓN NGON CUỐI TUẦN 🌽🥔 Hôm nay trời đã sang thu Anh thèm 1 chú gà ta nướng vàng 🤣🤣 Vâng em chiều anh luôn! GÀ NƯỚNG RAU CỦ vàng ươm luôn cho ngày thu mát mẻ 😋 Cuối tuần đến rồi, đổi món nhé các chị ơi🐓🍗 Đáng lẽ em nên nướng 1 con gà nó mới bõ cái mồm của 3 đứa bọn em 🤣 Công thức bằng nckd ạ: - Gà sơ chế sạch tầm ướp gia vị: dầu hào, bột tỏi, muối, mỳ chính, tiêu, bột điều, mật ong! Cho tất cả gia vị vào tắm cho gà thật đều, để qua đêm cho ngon (còn ko như em để 1h cũng ngon rồi ạ)😋 - Rau củ nhà có gì tận dụng nấy: em còn 1 khoai tây, 1 carot, 2 nấm đùi gà, cà chua bi, 1 ngô, 2 củ tỏi bóc vỏ để nguyên tép lát cho vào nướng cùng gà cho thơmmmm... rau củ theo sở thick của gdinh nha. Khoai tây và carot em luộc sơ qua với chút muối cho ngấm rồi vớt ra! Tí nướng cho chín nhanh 😋 - Em ko đặt trực tiếp gà và rau củ vào nckd, nếu ai có khay sứ vừa thì dùng, còn không làm khay bằng giấy bạc giống em nhé! - Em nướng gà “cô đơn” trước 20p ở nhiệt độ 150 độ. Sau mở nckd cho rau củ vào xung quanh gà, lấy nước thịt gà rưới lên chính nó cho ngon nè! Tiếp đặt 15p ở 180 độ, sau lật mặt con gà nướng tiếp 10p ở 180 độ! Thi thoảng rưới lên mình gà 1 thìa dầu ăn cho bóng 😋 lật lại mặt chính bật 200 độ nướng cho xém xém gà tí cho thơm nức mũi anh hàng xóm đi ạ, chắc tầm 5 thôi! Vậy là có gà ngon ăn rồi 🥰 Mình bê cả khay giấy bạc ra đĩa ăn, hoặc chuyển gà qua chiếc khay xink đẹp hơn thì tuỳ mọi người nha🍗 Rắc chút rau mùi cắt nhỏ lên cho đẹp mắt nha 🤩 - Rau củ quả ngấm nước gà ăn còn ngon hơn thịt gà đó 🥔🌽🥕🍄 - Chấm thì em chỉ thick chấm muối hạt, tiêu sọ vỡ, chanh, ớt thôi nè 😋 - Ăn kèm với xôi hoặc bánh mì đều ổn áp nha mọi người 🥖 Mời cả nhà thưởng thức 🥰

2 0

Thảo luận