Ai Quýt đơiiiiiiiiii😁 Cách làm đơn giản, nguyên liệu dễ kiếm, chỉ mất thêm chút thời gian tạo hình nữa thôi ạ. Mình làm bánh bao chay. 1. Nguyên liệu: - 1 bát ăn cơm bột mì Hoa Ngọc Lan ( tầm 220g), mình làm được 6 trái. -100ml nước cà rốt ép ( mình xay 1,5 củ) - 3g men nở khô cấp tốc (1 thìa cafe) - 3 thìa canh đường (thìa ăn phở) - 10g dầu ăn - 3g muối Lưu ý: khi trộn các nguyên liệu để xa muối và men vì men kị muối. Để gần sẽ làm men họat động yếu hoặc có thể chết men. 2. Cách làm: - Trộn các nguyên liệu lại với nhau thành 1 khối. Nhào nhẹ nhàng tầm 10’ đến khi bột mềm và không dính tay. Đậy bột và để bột nghỉ 40’ -Sau thời gian ủ bột, lúc này bột đã nở, chia bột thành các phần mong muốn. Tạo hình: túm từng miếng bột, vê cho tròn. Nhớ vỗ và đẩy tay nhẹ nhàng cho cục bột cao lên vì khi hấp nó sẽ hơi bị bẹt. Lấy bàn chải đánh răng chà nhẹ nhàng lên bề ngoài của cục bột để tạo độ sần. Tiến hành ủ 60’. Hết 60’ mang ra hấp. Làm nóng nồi, cho bánh vào hấp độ 7-8’ lửa nhỏ( nhớ che khăn để không bị rỏ nước vào bánh). Bánh chín thì mở hé vung, tránh mở đột ngột bánh shock nhiệt sẽ dúm xẹp. Khi bánh còn ấm tiến hành tạo hình núm và rãnh quanh núm (mình mô tả ở ảnh). Nhớ làm lúc bánh còn ấm vì khi nguội vỏ bánh se và cứng lại không tạo hình được. Nếu vỏ quả chưa sần mình dùng thêm tăm hoặc cây chọc nhẹ nhẹ bên ngoài quả. Chọc 1 lỗ làm núm và dùng cán dao hoặc bất cứ cái gì có thể tạo rãnh quanh núm. Sau đó gắn lá cho thật tự nhiên. Mình chỉ có lá quất nên gắn tạm, bạn nào có lá cam thì xịn xò lắm luôn. Ảnh mình chụp cũng không chỉnh sửa màu gì đâu vì chỉnh thấy nó cứ giả giả, thôi có sao dùng vậy dù lần đầu làm chưa được thật lắm 😂 Ten ten, vậy là xong đĩa quýt rồi ai. Nếu ăn không hết. Mình bỏ tủ mát. Sáng sau hấp lại ăn như bình thường nhé. Chúc các bạn thành công. P/s: quýt này mình làm trước trung thu để bày cỗ. Đăng trước Trung thu nhưng nay mới có duyên được duyệt bài. Mình cảm ơn Min-mod đã hỗ trợ. 50

0 0

Thảo luận