Các cao thủ cứu em với ! Bao trông ngóng của e Vương miện của em , trái tim của em tan vỡ cả rồi !!! Công chúa mỏng manh như e phải sống sao 😆 Ngày mai e phải mang trái tim, đội vương miện đi tìm hoàng tử, nên mọi người cứu em với Chứ với cái bộ mặt nứt toác như thế này thì làm sao được ! Mọi thứ OK cả, thậm chí là rất ngon, vỏ bánh giòn, tan trong miệng, nhân bánh dẻo chua chua ngọt ngọt , thơm lừng Bánh bóng bẩy ! Chỉ có là nứt mặt, nứt mặt huhu 😭😭😭😭 Nguyên nhân bánh nứt mặt là do đâu mọi người ơi ??? Em mô tả cụ thể ạ _ Phần vỏ bánh của em không khô, mềm mướt _ Vỏ bánh khá mềm, nên em lấy phần vừa đủ 5-7 cái bánh để làm, phần còn lại bọc trong màng bọc thực phẩm để ngăn mát tủ lạnh. Cứ thế lấy dần dần ra viên bánh _ Phần vỏ 7g, phần nhân 6g _ Nướng lần 1 10p, em mang ra quét lòng đỏ trứng sữa lên trên mặt bánh . Nướng tiếp 10p, mang ra quét bề mặt trứng sữa lần 2, bỏ lại vào lò nướng 10p _ Em quan sát thì lần nướng thứ 2 là bánh đã có dấu hiệu nứt mặt rồi ạ ! Mọi người giúp e với nhé, em cảm ơn ạ ! E up công thức “bánh mất mặt” của em ở đây cho mọi người tham khảo luôn ạ ! Vị bánh rất ngon, thơm. Vỏ bánh giòn xốp, tan trong miệng luôn í Bánh Dứa 1/ Phần nhân dứa : _ 1kg dứa nạo sợi ( dùng chiếc nĩa nạo vào phần ruột của quả dứa, nạo giúp cho phần nhân kéo sợi, dai dai, ko bị nhão như khi xay) _ 95 gram đường _ 80 gr mạch nha _ 1/4 thìa cafe muối Cho đường, muối vào dứa rim cho cô đặc lại, khi dứa đã cạn nước thì rim với lửa nhỏ, thỉnh thoảng đảo kẻo bị sít nồi. Nên dùng chảo chống dính để rim Rim đến khi dứa khô, dẻo, có thể bốc thử một ít lên vo viên lại được là nhân hoàn chỉnh 2/ Phần vỏ bánh : _ 150gr Bơ lạt _ 75gr đường bột _ 220gr bột mì đa dụng ( m dùng hoa Ngọc lan) _ 75gr bột bắp _ 50gr bột hạnh nhân _ 35gr bột sư tử _ 1 xíu muối * Bơ lạt để ở nhiệt độ thường + đường bột ( rây qua rây cho mịn) trộn chung. Dùng máy đánh trứng hoặc phới đánh trứng trộn đều . Đánh cho đến khi thấy hỗn hợp bơ trứng chuyển màu trắng nhạt là ok. Mình dùng máy đánh trứng đánh ở mức vừa 5p * Cho tất cả hỗn hợp bột, muối trộn chung, rây quá rây cho mịn, tránh bột bị vón . Chia bột thành 2 phần và cho từng phần vào hỗn hợp bơ đường . Dùng máy đánh trứng đánh ở tốc độ vừa cho bột được trộn đều . Ko đánh lâu, sẽ làm bột bị dai . Cho tiếp phần bột còn lại vào , dùng máy đánh trứng trộn đều * Tiếp theo dùng tay nhào cho bột thành 1 khối * Dàn bột thành khối vừa, dày tầm 3cm . Để bột mau khô . Bọc 2 lớp màng bọc thực phẩm lại cho vào ngăn đông 1h * Nặn theo khuôn, hoặc vo viên mini . Mình đang làm viên mini 7gr cho phần vỏ, 6gr cho phần nhân * Sau khi vo viên cho vào ngăn mát 30 p * Sau đó dùng hỗn hợp 1 lòng đỏ trứng + 1 thìa cafe sữa tươi ko đường + xíu dầu ăn . Để quét mặt bánh * Vì thất bại ở phần mặt bánh bị nứt do nướng 2 lần, nên mình nghĩ với sz bánh nhỏ như này chỉ cần quét hỗn hợp trứng sữa lên bánh ngay lần 1 và nướng 10-15p ở 170 độ, lửa trên dưới ko quạt là sẽ ok Em quyết tâm mai e làm lại, và sẽ rì viu cho mọi người để nhỡ có ai bị như em thì khắc phục được ạ Em cảm ơn mọi người nhiều ❤️

1 0

Thảo luận