SỐT CÀ CHUA! Gần đây em phát hiện ra rằng NGÒ GAI cho vào sốt cà chua nó rất là hay ho luôn 😎 Trong các công thức sốt cà chuẩn để làm pizza hay mì ý thì thường sẽ có lá BASIL VÀ OREGANO nhưng 2 lá ấy thì em không mua được, em nghĩ rằng NGÒ GAI cũng là một loại rau mùi, rau nêm nên đã thử cho vào hihi đối với cá nhân em thì thấy sốt ra khá là ổn. Mọi người có thể thử làm với các nguyên liệu em nghĩ là khá dễ tìm đấy ạ. Cách làm: - 1kg Cà chua chín - 5 củ hành tím - 2 mcf ngò gai khô/6 lá ngò gai tươi - Gia vị: đường, hạt nêm, muối, dầu ăn - 2 muỗng canh tương cà - 2 muỗng canh tương ớt * Bước 1: cà chua rửa sạch cắt chữ thập ở đít, tưới nước sôi vào ngập tầm 30 giây vớt lên để ráo rồi lột vỏ, cắt cuống. Mình có thể chẻ đôi cà chua nặn hạt ở bước này luôn nha. * Bước 2: cà chua đã cắt đôi cho vào máy xay tùy sở thích mà mình xay cà chua nhuyễn hoặc nát thôi nhé. Nếu thích nhuyễn thì xay xong mình lọc qua rây cho mịn(nếu ai không nặn hạt ở bước 1 mình bỏ vào xay và lọc hạt ở khâu rây luôn nha) * Bước 3: hành tím băm nhuyễn lấy 1/3 phi thơm với dầu ăn rồi cho cà chua vừa xay vào vặn lửa vừa cho cà sôi lên tầm 7'. Khi sốt rút còn 1/2 thì cho tương cà, tương ớt và gia vị vào nêm lại cho vừa ăn. Hạ lửa nhỏ cho sốt sệt lại khi chuẩn bị nhấc xuống thì cho hành tím còn lại và ngò gai vào đảo đều tầm 1' là vừa. Để sốt nguội hoàn toàn cho vào hộp, lọ (sạch và khô) cho lên mặt sốt 1 lớp dầu mỏng để bảo quản lâu hơn nhé! Sốt bỏ ngăn mát ăn trong 2 tuần, không nên làm nhiều quá sẽ mất ngon ạ. Chúc mọi người thành công.❤ #YêuBếp

0 0

Thảo luận