Mn cho e 1 lời khuyên với.nếu e làm thế có sai có trái đạo lý ko? Chuyện là Ck e đi lm xa nuôi 3 mẹ con e và trả nợ còn mẹ Ck e đi lm lương tháng 10 tr ba Ck là trường thôn tháng cũng 2-3tr. Ck e lương bấp bênh có khi 2-3 tháng moi có lương mà cũng ko bằng lương bme Ck e cộng lại. Mẹ Ck đi lm xa e ở nhà với ba Ck và nuôi 2 bé nên kte phụ thuộc Ck. Thế mà mẹ Ck đưa e 1tr nói tiền ăn cho ba. E nhận 1 tháng nhưng 1 tháng đi chợ 1tr thật sự e ko đi mua dc nên tháng này e xin ăn riêng vậy có sai ko mn

3 24

Thảo luận

Nếu là đưa lo tiền ăn cho ba Ck thì m ghi 1tháng tiêu những gì cho bà xem. Bà tính toán thì mk tỉ mỉ, chặt chẽ.
05/31/2023 23:05 Trả lời
Thời gian ông nội của ck t đi SG, mẹ ck đi nuôi, nói ba ck đưa tiền cho t đi chợ, mẹ nói mẹ đưa trc 500, gần hết nói ba đưa thêm. Tgian đó ck t cũng đi ngủ ctrình ko về, cũng chỉ có con dâu vs ba ck ở nhà, có khi còn có th em ck 20t, t cũng chẳng thấy ngại hay bất tiện, có hay ko là do suy nghĩ của mình thôi
05/29/2023 21:05 Trả lời
baoan121119@ mà chỗ m đồ mắc lắm hả, vì t cũng đi chợ cho cả nhà hàng ngày mà, nhà ăn 2 bữa, nấu 1 món canh 1 món mặn, tầm 200k cho gồm 3 ng lớn, 3 đứa nhỏ, 1 ông nội bị bệnh. Riêng t đi làm nấu cơm đem theo trưa, t cứ mua 5k rau canh hoặc rau muống, 1 lạng tôm 15-16k, r để nấu 2-3 hôm, thịt cũng mua 20-30k ướp sẵn chiên ăn kèm, khi nào hết lại mua, hoặc lấy sẵn ké đồ đi chợ hàng ngày nếu hôm nào quên mua.
Cá Cơm chổ mình vừa xa chợ vừa ko có đồ ăn mà thức ăn thi đắt đỏ nên rất khó mua m ak. M thử nghĩ xem 1 buổi cua m het bnh ma đây mẹ Ck mình tính 1 bữa chỉ 15k chắc ông an thi sao minh tính dc m
Mình thấy cách xử lý của mom chưa khéo, phận làm con ko có phụng dưỡng cha mẹ thì cũng ko nên đùng đùng đòi chia riêng, trong khi ở nhà cũng ko còn bao nhiêu ng, mom có thể nc vs mẹ ck và ck về việc cơm nước chi tiêu trong nhà, để ng đang kiếm đc tiền có cách xử lý vấn đề này, còn con cái thì ráng lớn cứng cáp tí thì gửi rồi đi làm chứ k phụ thuộc, ăn bám ai. Còn mẹ ck, bà cũng ko thể đi làm đc mãi đâu, đang làm đc thì mình cũng hỗ trợ ở nhà vừa chăm con vừa cơm nc thêm tí cho ba ck, còn khi mom gửi đc con có việc làm rồi thì bàn bạc vs mẹ ck sắp xếp lo nhà cửa cơm nc, mình thấy mọi việc cũng ko có j to tát, chỉ cần xử lý khéo léo thì ko mất lòng ai mà cũng lo đc chu toàn. Như mình, ba ck mình lương tháng 12tr, mỗi tháng đưa 1tr tiền ăn đây 😄, có tháng đưa tháng ko, mình cũng ko quan tâm hay thắc mắc tiền lương ông làm j, tiêu xài ra sao, mình tự xem con cái, ba mẹ làm động lực để cố gắng kiếm tiền,hèn j mình làm mãi mà vẫn nghèo :)), chi tiêu quá nhiều mà, lại sắp sửa nhà nên còng lưng làm ngày làm đêm
05/25/2023 01:05 Trả lời
Thật ra mình cũng thấy khó nghi khi lm vậy lm. Nhưng htai mình ko có tiền ăn. Minh phải xin nhà ngoại để nuôi con mình. Và mượn tiền an để nuôi con.Tại Ck mình lm có khi 2-3 tháng mới có lương gui về. Trong khi đó bme Ck mình lương 12-13tr mình chỉ nói mẹ Ck đưa cho con 2tr tien an của ba thôi khi nào con có thi con ko lấy nữa nhưng mẹ Ck mình đưa 1tr mình đi 1tháng mà ko dc. Nên tháng này ba Ck mình đưa 1t mình nói con đi chợ 1 tháng ko dc ba ak. Vậy mà ba mình nói là ko lẽ mượn tiền để ăn. Minh điện nói mẹ Ck thì bà nói từng đó thôi bà lm để bà cất về già
Dù mẹ ck k gửi tiền về thì m cũngk nên tính toán lrj cho mệt mỏi. Phận làm con phụng dưỡng bme k sao đâu m. Về già họ lại để hết cho con cháu thôi mà
05/24/2023 23:05 Trả lời
Mình cũng ko muốn tính toán như vậy đâu m. Tại giờ mình ko có tiền phải mượn tiền ăn để nuôi con. Mà mình có đòi hỏi gì nh đâu mình chỉ nói bà đưa tiền mua đồ ăn cho ông thôi mà.chứ con với mình thì mình nuôi mà.ong bà lm có tiền trong khi con cái nghèo ko cho thi thôi sao lại tính toán chi li với con vay chứ
baoan121119@ phận làm con kệ đi m
Mẹ ck đưa 1tr nói là tiền ăn cho ba mà mom, còn mẹ con m thì ck m phải gửi về chứ,ba mẹ ck đâu có trách nhiệm phải nuôi mấy mẹ con m đâu , ở nhà có ba ck với mấy mẹ con m à, mà m bảo ăn riêng, mình thấy m hơi tính toán
05/24/2023 06:05 Trả lời
Nhưng 1 tr 1 ng ăn m thử đi chợ 1 tháng xem đủ ko? Chợ thi cái gì cũng đắt đỏ ma 1 ngày 2-3 bữa có 30k thi sao đủ m.minh có nói bme nuôi mình và con mình đâu
Ý bà là góp 1tr tiền ăn của ba ck thôi còn vc thì ck m phải lo ý, nhưng mc cũng tính toán quá, đi làm lương cao vậy mà trong khi con ở nhà 1m trông 3 đứa nhỏ mà đưa có 1tr. Tốt nhất là ăn riêng, con lớn xíu thì cho đi nhà trẻ còn m đi làm chứ 1m nuôi 3 đứa vậy cũng vất vả
05/24/2023 01:05 Trả lời
Ts bà như vậy đó m. Nhưng 1 tr 1 ng an 1 tháng cũng ko đủ. Nên mình xin ăn riêng. Chứ ai đời mẹ Ck đi lm bắt con dâu o nhà lo cơm Nc cho ba Ck mà đưa có 1tr thật sự qua tính toán.
Bạn mẹ ck còn đưa tiền chợ . Còn mình mẹ ck còn kêu cho tiền cho mẹ ck với 3ck rồi lo ăn uống các cái nữa kìa. Nản
05/23/2023 20:05 Trả lời
Nhưng bme Ck ai cũng đi lm có tiền hết thậm chí lương còn cao hơn cả Ck mình lm nữa. Trong khi đó mình o nhà kom nua cho ba Ck de mẹ Ck đi lm. M có nghi là vo lý ko
Ba ck có đưa tiền cho m k
05/23/2023 19:05 Trả lời
Thy Thy minh đã nói là 1 tr con đi chợ ko dc. Ba nói mẹ về đi chợ thử xem ma ba Ck mình ko nói nên mình xin ăn riêng m ak
Ẩn danh mình cũng thấy ko ổn ai đời con dâu o nhà với ba Ck nên minh nói mẹ Ck minh đừng đi lm về nhà gui chau cho con đi lm ma ko chịu nói mình đi lm thì dc mấy đồng vì nghi minh đi lm ko bang lương bà.