[GÓC HỒI ỨC] 4 ngày “ăn chơi banh xác” tại thành phố đáng sống nhất Việt Nam - Đà Nẵng - Hội An

[GÓC HỒI ỨC] 4 ngày “ăn chơi banh xác” tại thành phố đáng sống nhất Việt Nam - Đà Nẵng - Hội An Đà Nẵng – Hội An được xem là những địa điểm hot nhất mùa hè này mà bạn trẻ nào cũng khao khát được 1 lần đặt chân đến. Nếu bạn đang có ý định vi vu Đà Nẵng và muốn tiết kiệm chi phí mà vẫn đảm bảo tiêu chí “ăn ngon - ngủ sướng - chụp choẹt bao đẹp” thì bạn đã đáp đúng chỗ rồi đó hehe. Mình sẽ review lại chuyến đi vừa rồi của mình cho mọi người tham khảo nha. ☢️Cách di chuyển Khi muốn vác ba lô vi vu Đà Nẵng, các bạn nên săn vé máy bay giá rẻ hơn 1 tháng trước khi đi nha. Thường thì các hãng máy bay như JetStar hay Vietjet Air đều có chương trình khuyến mãi với giá vé cực sốc. Bạn nên canh me vé khứ hồi tầm 1 triệu/1 người là có thể đặt được rồi. Nhớ mua trước ngày đi càng lâu thì mới được giá rẻ nha mọi người. Và bạn nên lập team chừng 4 người là vừa, đảm bảo vui mà vẫn tiết kiệm tất tần tật các chi phí khi share ra nhé! ⏱Thời điểm : Du lịch Hội An – Đà Nẵng mỗi mùa đều có vẻ đẹp riêng, nhưng thời điểm lí tưởng để ghé thăm hai thành phố này là mùa khô từ tháng 1 đến tháng 7 và đẹp nhất là trong khoảng tháng 2 tới tháng 5. Đây là thời điểm tiết trời dễ chịu, ít mưa và mát mẻ, thuận lợi cho việc di chuyển và khám phá. Vào mùa mưa (tháng 8 đến tháng 12), khí hậu sẽ thất thường hơn và thời điểm cuối năm thường có một vài đợt khí hậu lạnh của mùa đông tràn về. Bạn cũng nên tham khảo dự báo khí hậu trước khi lên hành trình cho mình và người thân để chủ động hơn cho chuyến đi nha. 🏰Ở đâu? Đà Nẵng có rất nhiều nơi lưu trú, tụi mình chọn Memory Hostel. Đây là một trong những nhà nghỉ mang phong cách hoài cổ độc đáo nhất thành phố Đà Nẵng, view nhìn ra sông Hàn và Cầu Rồng. Giá phòng đôi là 400k/ngày. Phòng 3 người 500k, phòng 4 người khoảng 600k. Địa chỉ: Số 03 đường Trần Quốc Toản, Phước Ninh, TP.Đà Nẵng. 🐾Đi đâu chơi ? 🔺Tham quan Hội An : Hội An chứa đựng nhiều giá trị phi vật thể đáng quý. Những điểm đến nổi bật của Hội An có thể kể đến như Chùa Cầu (xây dựng từ thế kỷ 16 với nhiều nét kiến trúc độc đáo); các hội quán của người Hoa như hội quán Phúc Kiến, hội quán Quảng Đông. Ngoài ra, Hội An còn lưu giữ trong mình nhiều ngôi nhà cổ có niên đại hàng trăm năm, điển hình là nhà cổ Tấn Ký được xây dựng cách đây hơn 200 năm. Với những phong tục và văn hóa rất riêng, Hội An về đêm luôn rực rỡ ánh đèn, mộc mạc nhưng đầy bí ẩn. Những con phố ở Hội An cho ra đời rất nhiều tấm ảnh đẹp để đời đó nha ^^ 🔺Vinpearl Land Nam Hội An. Nếu bạn muốn tìm kiếm một trải nghiệm sôi động, kích thích ở phố Hội thì có một địa điểm bạn chẳng thể bỏ qua, đó chính là Vinpearl Land Nam Hội An. Vừa được mở cửa cách đây không lâu, Vinpearl Land Nam Hội An là tổ hợp vui chơi giải trí rộng lớn với đầy đủ các khu tham quan, trò chơi trong và ngoài trời, công viên nước vườn bách thú và các công trình tái hiện văn hoá dân gian Việt Nam. Đến Hội An, bạn cũng nên ghé thăm các bãi tắm rất đẹp như biển Cửa Đại, bãi tắm An Bàng, sông Thu Bồn hay dừng chân ở đảo Cù Lao Chàm đầy hoang sơ… và thưởng ngoạn những đặc ân của thiên nhiên dành cho vùng đất này. 🔺Cầu tình yêu : Cầu tình yêu này nằm ngay đầu cầu Rồng, đường Trần Hưng Đạo, Q. Sơn Trà khá nổi tiếng và rất nhiều cặp đôi tìm đến gắn ổ khóa rồi chụp choẹt nên buổi tối khá đông vui. Các bạn có thể ngắm cầu Rồng về đêm cũng đẹp lung linh nữa. 🔺Bà Nà Hill: Bà Nà Hills có rất nhiều cảnh đẹp, xác định chụp choẹt sao cho full thẻ nhớ với “đủ vốn” số tiền vé vào tham quan rồi hãy về nha các bạn. Giá vé của Bà Nà Hills là 550k/người. Nếu bạn đi thêm tượng sáp và hầm rượu cổ nữa thì thêm 140k/người nữa nhé! 🍕🌭Những món ăn nhất định phải ăn !! 🥘Mì Quảng: Được biết đến là món ăn nổi tiếng ở Đà Nẵng, với nhiều hương vị khác nhau như: Mì Quảng tôm, gà, chả cua, lươn… ăn kèm với bánh tráng nướng, đậu phộng rang… 🍜Bún chả cá: Không khó để thưởng thức món ăn này tại nhiều nơi, nhưng bún chả cá Đà Nẵng có hương vị riêng biệt. Tô bún kết hợp với vị thanh ngọt của rau củ với nước lèo ăn một lần nhớ mãi. Để thưởng thức món ăn này ngon đúng chuẩn, các bạn có thể tới quán trên đường Hùng Vương hoặc đường Trần Cao Vân rất ngon, rẻ nha, chỉ từ 20k/tô à. 🌮Và dĩ nhiên là không thể bỏ qua món bánh tráng cuốn thịt heo ngon nức tiếng rồi. Thịt luộc phải ăn kèm mắm nêm thì món ăn mới xuất sắc được 🤤🤤 🌯Ngoài ra còn có những món ăn đặc trưng, ngon nhức nhối của Hội An là cao lầu, cơm gà Phố Hội, bánh bao, bánh bèo phải thử nữa nha. Trong đó, cao lầu là món ăn đậm nét Hội An nhất mà bạn không thể bỏ qua khi đến nơi đây đâu nhaaaa. Trên đây là một số chia sẻ đơn giản và thuận tiện về kinh nghiệm du lịch Đà Nẵng – Hội An của mình. Giữa muôn vàn điểm đến trên dải đất hình chữ S, Hội An – Đà Nẵng sẽ là những điểm nhấn rất đặc biệt, rất riêng mà bạn không thể tìm được ở bất cứ nơi nào khác. Chúc mấy bạn có một chuyến khám phá thật thú vị nè 💐💐

13 3

Vitamin Bà Bầu Pregnacare Max 84 Viên (mẫu Mới)

Đã dùng đến tháng thứ 8 rồi nhé m.n Còn 8 tuần nữa hi vọng con sinh ra khỏe mạnh bình an nè..tin tưởng wecare lắm

25 10

In nhà tớ 9m rồi a các mom ỉn tháng mấy a Các mom nhà mjnh mong gủi vía nha chúc các mom sớm 2vạch a

5 31

Vitamin tổng hợp bầu Nature Made Prenatal Multi DHA 150 viên (mẫu mới 2019)

Mới đặt hàng hôm qua mà hôm nay đã nhận được hàng rồi. Đóng gói thì cẩn thận. Dùng hộp thứ 2 rồi ý. Mỗi tội lần này mua mắc hôn lần trc nhưng có mã giảm giá nên miễn tiền ship hihi. M nào đang phân vân thì e nghĩ nên mua loại này uống. E thấy uống k bị táo bón đâu ạ.

1 4

Vitamin E 400 IU 500 Viên Kirkland Của Mỹ, Nắp đỏ

Mình đã sd thấy kinh đều. Sản phẩm tốt mà rẻ

0 4

Men vi sinh trị viêm âm đạo & viêm tiết niệu Optibac tím 30 viên

Em đã nhận được hàng rồi ạ đóng gói rất cẩn thận luôn. Sẽ cho đánh giá chất lượng sau khi dùng.

25 2

Combo 20 Gói Khẩu Trang Unicharm 3D Mask Superfit Ngăn Khói Bụi (100 chiếc)

Xin chào! Cho tôi hỏi sản phẩm này bên mình bao giờ có hàng lại?

27 1

Các mom ơi..như vậy có phải có thai ko ạ... vạch số 2 nhạt lắm ạ...

12 63

Chính xác thì bao lâu phải thay bỉm 1 lần?

Nếu để bé mặc bỉm ướt hoặc dính phân, bé sẽ rất khó chịu và gây kích ứng da. Vì vậy, bố mẹ cần biết chính xác những thời điểm nào cần thay bỉm cho con. Thay bỉm cho con chắc hẳn là công việc mà cha mẹ phải làm nhiều nhất trong quá trình chăm sóc trẻ sơ sinh, thậm chí đến mức bạn cảm tưởng rằng cả ngày không làm được việc gì ngoài thay tã cho con. Tuy đôi lúc cảm thấy "chóng mặt" vì thay bỉm cho con nhưng đây lại là việc mà bạn cần phải quan tâm và chú trọng nhất. Vì nếu để bé mặc tã ướt hoặc dính phân thì sẽ gây khó chịu cho bé, chưa kể nó còn gây kích ứng da và hăm tã. Trung bình một ngày, trẻ sơ sinh dưới một tháng tuổi cần được thay từ 10 - 12 bỉm/ngày. Ở độ tuổi này, trong một ngày, bé có thể đi tiêu từ 3 – 4 lần và đi tiểu sau mỗi lần bú. Các bé càng lớn thì tần suất thay bỉm cho con càng giảm. 0 – 1 tháng tuổi: 10 - 12 bỉm/ngày, 320 bỉm/tháng 1 – 5 tháng tuổi: 8 – 10 bỉm/ngày, 240 bỉm/tháng 5 – 9 tháng tuổi: 8 bỉm/ngày, 240 bỉm/tháng 9 – 12 tháng tuổi: 8 bỉm/ngày, 240 bỉm/tháng Khi nào cần thay bỉm cho con? Khi thấy bỉm của bé bị bẩn và ướt, bạn nên thay nó ngay, bởi nhiễm trùng do nước tiểu và phân sẽ gây đau đớn cho bé và nó cũng rất khó điều trị. Thông thường cứ khoảng 1 đến 3 giờ, bạn nên kiểm tra bỉm bé một lần. Nếu bé chỉ tiểu thì bạn có thể để cho bỉm nặng một chút rồi thay, vì các loại bỉm hiện nay thường thấm hút rất tốt do đó bé rất khó bị ẩm ướt chỉ sau 1-2 lần tè. Nhưng nếu bé đi ị thì bạn phải thay bỉm ngay cho bé. Hiện nay, hầu hết các loại bỉm đều thiết kế vạch báo bỉm đầy ngay phía bên ngoài bỉm. Bố mẹ chỉ cần nhìn dấu hiệu vạch đó chuyển từ vàng sang xanh là biết đã đến giờ cần thay bỉm cho con mà không cần phải vạch bỉm ra kiểm tra phía bên trong. Thời điểm trước và sau khi cho bé ăn cũng như sau khi bé ngủ dậy thường là lúc bé sẽ đi vệ sinh nên bạn chú ý kiểm tra thay bỉm cho bé. Chuẩn bị: - 1 bỉm sạch. - Bông gòn hoặc khăn mềm hay khăn ướt. Đối với trẻ sơ sinh dưới 1 tháng tuổi và những trẻ bị hăm tã, hãy sử dụng nước ấm và bông gòn để lau sạch cho bé và lau khô lại bằng khăn mềm. Đối với trẻ lớn hơn, bạn có thể sử dụng khăn ướt nhưng lưu ý là chọn loại không có mùi thơm và cồn. - Nước ấm. - Tấm lót chống thấm hoặc khăn lót. - Quần áo sạch để thay (nếu cần). - Kem chống hăm. - Đồ chơi để đánh lạc hướng nếu em bé không hợp tác. Khi chuẩn bị xong tất cả mọi thứ, bạn hãy đi rửa và lau khô tay trước khi thay bỉm cho con. Bước 1: Đặt bé lên bề mặt sạch, mềm, an toàn ADVERTISING iTVC from Admicro sfsf Một bàn thay đồ, một tủ thấp được trang bị một miếng đệm thay tã, một cái cũi hoặc một chiếc giường đều có thể là nơi thay bỉm cho bé. Đầu tiên, bạn trải miếng lót chống thấm xuống nơi thay bỉm và đặt bé nằm lên trên. Lưu ý cho dù bạn đang thay bỉm ở đâu, hãy đảm bảo luôn có một tay để giữ em bé, ngay cả khi đó là em bé sơ sinh, đồng thời bạn phải sắp xếp mọi thứ trong tầm tay bạn nhưng ngoài tầm với của bé. Bước 2: Vệ sinh cho bé Tháo bỉm bẩn ra, gấp đôi bỉm lại và đặt mông bé lên mặt sạch của bỉm. Tách hai chân của bé ra, nhúng bông gòn/khăn vào nước ấm, vắt khô và lau sạch "vùng kín" của bé, hai bên bẹn và tất cả các nếp gấp. Sau đó nhấc cả hai chân bé lên và lau mông bé thật kỹ. dg - Các bé gái cần được lau từ trước ra sau, để tránh bị nhiễm trùng vùng âm đạo. - Các bé trai thì thường có xu hướng tè trong khi thay bỉm, vì vậy, bạn có thể dùng bỉm hoặc khăn sạch phủ lên dương vật của bé để tránh bé bị ướt người. Bạn nhẹ nhàng lau xung quanh dương vật và bìu. Khi mặc bỉm thì lưu ý hướng dương vật của bé xuống dưới để bé tè không bị thấm ướt ra quần áo. Sau khi vệ sinh sạch sẽ cho bé, hãy lấy bỉm bẩn ra và đặt một chiếc khăn hoặc một bỉm sạch vào thế chỗ trước khi hạ chân bé xuống. Lau khô cho bé trước khi bôi kem chống hăm và mặc bỉm mới. Nếu bé vẫn còn cuống rốn thì bạn nên gập mép bỉm xuống sao cho bỉm không che hay chạm vào rốn. Với bỉm dán: Dán hai bên mép bỉm lại sao cho nó không quá chặt (sẽ gây đỏ và kích ứng da bé) và cũng không quá lỏng (tránh nước tiểu hoặc phân tràn ra ngoài). Với bỉm quần: Sau khi kéo bỉm lên cho vừa khít, mẹ nhớ kiểm tra phần lưng thun của bỉm, đảm bảo không có nếp gấp nào để bé không bị khó chịu. Bước 3: Mặc quần áo cho bé Bây giờ bạn đã hoàn tất việc thay bỉm, hãy mặc lại hoặc thay quần áo sạch cho bé. Bước 4: Rửa tay một lần nữa Kết thúc việc thay bỉm cho con, bạn hãy rửa tay lại một lần nữa với nước và xà phòng trước khi bế bé. Trong khi thay bỉm cho bé, cha mẹ có thể nói chuyện hoặc hát cho bé nghe, để giờ thay bỉm là giờ vui vẻ. Ngoài ra, nếu bé bị hăm và vết hăm hết sau hai đến ba ngày thì bạn hãy đưa bé đến gặp bác sĩ nhi khoa để được tư vấn.

2 4

🌈 Thổ Nhĩ Kỳ - Đất nước lãng mạn đáng đến một lần trong đời 🌈

🌈 Thổ Nhĩ Kỳ - Đất nước lãng mạn đáng đến một lần trong đời 🌈 Có người từng hỏi mình, đi qua nhiều nước như thế, bạn thích đất nước nào nhất? Mình không hề do dự trả lời: Thổ Nhĩ Kỳ. Tại sao mình lại khăng khăng là Thổ Nhĩ Kỳ? Bởi vì đó là nơi thiên đường của trái đất, tất cả những thứ mình muốn trải nghiệm đều có thể tìm thấy ở đây. Thổ Nhĩ Kỳ có núi cao, biển sâu, đồ ăn ngon, những món đồ đặc sắc, phong cảnh đẹp, con người thân thiện hỏi sao mà mình không mê được. Dưới đây là lịch trình của mình trong chuyến đi du lịch 12 ngày ở Thổ Nhĩ Kỳ. ❤️Lịch trình 11 ngày đi chơi của mình: Ngày 1:Istanbul - Nhà thờ Hồi giáo Sultan Ahmed - Vương cung thánh đường Hagia Sophia - Cung điện dưới mặt đất Basilica Cistern - Thương xá quốc tế Grand Bazaar. Ngày 2:Phố cổ Istanbul - đại lộ Istiklal Caddesi - Tòa nhà Galata Tower - Chợ gia vị The Spice Bazaar - eo biển Bosporus Ngày 3:Istanbul - kỳ quan thiên nhiên Cappadocia - thị trấn Göreme Ngày 4:Khinh khí cầu - Hầm ngục đỏ - thung lũng bồ câu - Bảo tàng ngoài trời Ngày 5:Thung lũng hoa hồng - Antalya Ngày 6:Khu phố cổ - bảo tàng Antalya - Vịnh La Mã Ngày 7:Antalya - Fethiye - chợ cá Ngày 8:Dù lượn trên không - biển chết Ngày 9:Lâu đài bông Pamukkale Ngày 10:Ephesus Ngày 11:Istanbul - trở về ❣️Trải nghiệm đáng giá nhất: ♥️Nhà thờ lớn Sophia ở Istanbul, là một trong những nhà thờ đẹp nhất mà mình từng thấy, có lịch sử gần 1500 năm được cải tạo từ một nhà thờ cũ thành nhà thờ Hồi Giáo. Nó đã trở thành một bảo tàng tôn giáo được chia sẻ bởi các Kitô hữu và người Mohamed giáo ngày nay. Đây là một truyền thuyết kiến ​​trúc độc đáo trên thế giới. ♥️Khinh khí cầu Cappadocia, được tạp chí National Geographic của Mỹ bình chọn là một trong 10 cảnh đẹp trên thế giới. Đây cũng là một trong hai nơi tốt nhất trên thế giới để đi khinh khí cầu. Khoảng 4h30 sáng, sẽ có các công ty khinh khí cầu đến khách sạn để trực tiếp đón bạn đến nơi khinh khí cầu, giá tầm 130 - 165 euro. ♥️Dù lượn Fethiye là dù lượn đẹp nhất mà mình từng chơi, không thua kém gì New Zealand. Giá cả rẻ nhưng phong cảnh lại rất đẹp, do đó nếu cả đời này chỉ được đi dù lượn một lần thì mình highly recommend cho các bạn ở đây. ♥️Pamukkale một nơi siêu đẹp, không chỉ có suối nước nóng tự nhiên hàng ngàn năm, mà còn có các những ngọn đồi kỳ lạ như lâu đài bông và nước suối nóng màu xanh nhạt giống như một chốn thần tiên. Nơi đây còn có thể nhìn thấy rất nhiều di tích còn sót lại như nhà hát La Mã cổ đại rất đáng để ghé thăm. ♥️Thành phố cổ Ephesus là thành phố cổ điển được bảo tồn tốt nhất ở bờ biển phía đông của Địa Trung Hải và thường được người phương Tây gọi là Pompeii ở Thổ Nhĩ Kỳ. ⌛ Thời điểm nên đi du lịch tốt nhất từ tháng 4 đến tháng 10, tránh mùa đông ở Cappadocia. Ngoài ra, nếu bạn đi thời gian dài thì có thể đến nhiều địa điểm khác ở Thổ Nhĩ Kỳ rất đáng để ghé thăm.

29 2