CAPPI Ghé Cappi vào sáng Hà Nội trở lạnh, mưa bay bay. Quán có mặt tiền đẹp, tông màu xanh lá sẫm với màu bàn ghế nâu trầm. Vừa có khoảng ngồi ngoài trời ngay tầng 1, quán còn có cả tầng 2. Bàn ghế cao, có thể ngồi học hoặc làm việc. Cà phê mình dùng Caramel Macchiato #65k và bánh mousse sữa chua chanh dây #75k 🍋 bọt sữa sánh mịn, sốt caramel thơm, cà phê đậm nhẹ, dễ uống. Món này có thể uống nóng nha ^^ bánh decor như kiểu bánh xốp mà không giống mousse xíu nào. Bạn nhân viên bê bánh ra mà thơm nức mũi mùi chanh leo, lớp trên cùng xốp xốp, ngon và hợp với cà phê lắm 🤣 Cốc kế là Cà phê kem mặn Cappi nhé! Ấn tượng nhất là bánh của quán rất xinh, giá dao động khoảng 55k - 75k. Mọi người có thể order qua Hotline: 0886451818 🇻🇳 và đừng quên thực hiện 5K nhé 💪🏼 📌 CAPPI Coffee - 55A Phan Chu Trinh 📌 7:30 - 21:00 📌 35k - 80k Các bạn có địa chỉ nào thú vị và hay ho, hãy comment ngay bên dưới để mình cùng đi thử nhé ❣️ #zinnydiary #review #food #tour #vietnam #vietnamese #vietnamtravel #vietnamesefood #insta #instadaily #likesforlikes #likeforfollow #l4l #foody #foodyhanoi #foodyvietnam #foodie #foodreview #hanoi #hanoifood #hanoivietnam #coffee #coffeetime #coffeeholic #cappi #caramelmacchiato #moussecake

1 0

TOP 5 BẢN LÀNG NHẤT ĐỊNH PHẢI CHECKIN KHI TỚI HÀ GIANG 🏕🌿 —- 📸 Ảnh và review của bạn Phạm Hằng 1. NẶM ĐĂM ( QUẢN BẠ ) Thôn Nặm Đăm nằm cách trung tâm tp HG tầm 50km, đường đẹp thẳng quốc lộ 4c, Đường sá trong thôn Nặm Đăm là những con đường nhỏ quanh co uốn lượn. Hai bên đường là ruộng bậc thang, là những đồng cỏ xanh cùng hoa dại mọc đầy. Những năm gần đây trong thôn trồng rất nhiều vườn đào, mận nên nếu bạn tới vào dịp Tết này cũng là lựa chọn tuyệt vời nhé 😀 Điểm nhấn nơi đây là những nếp nhà trình tường lâu đời của đồng bào dân tộc Dao. Ở đây là dạng du lịch cộng đồng, bạn sẽ được trải nghiệm cs hằng ngày của người dân, cùng đi bẻ ngô, hái rau, nấu ăn… Chơi xung quanh thôn rất nhẹ nhàng, bình dị, Vài điểm có thể tham quan như thác Nai, hồ Nặm Đăm, bảo tàng văn hoá thôn, tắm lá thuốc, xem biểu diễn lễ cấp sắc…. Người Dao sinh sống ở Nặm Đăm vẫn còn giữ được bản sắc văn hóa dân tộc, thể hiện ở những phong tục tập quán, nghi lễ truyền thống, Tiêu biểu như lễ cấp sắc – nghi lễ mà không một người đàn ông Dao nào bỏ qua, được cấp sắc mới được coi là trưởng thành. ❣NƠI Ở: Ở đây mình từng ở homestay Lý Tà Đạt , họ k có sự chuyên nghiệp đâu nhưng mang lại cảm giác rất dễ chịu, mến khách. Nấu ăn ngon, nhà sạch sẽ 🤩 1 vài gợi ý khác bạn có thể tham khảo như Chook bunggalow, Toong homestay, Mun homestay,… 2. LAO XA ( SỦNG LÀ ) Lao Xa thuộc xã Sủng Là - Đồng Văn. Từ quốc lộ 4c đoạn Lũng Cẩm đi lên khoảng 4km sẽ thấy đường rẽ trái vào bản, đường vào bản nhỏ, ngoằn ngoèo, có 1 số đoạn dốc cao cua gấp, nếu đi ngày mưa đường trơn trượt dốc cao rất dễ gặp nguy hiểm bạn nhé . Thời điểm Lao Xa đẹp nhất chính là mùa xuân, lúc này cả bản như 1 tấm áo hoa. Nổi bật nhất là hoa đào, hoa mận , cả vạt hoa cải vàng bên các nếp nhà trình tường nằm lớp cao lớp thấp, những bức tường đá, nằm xen kẽ các mỏm đá tai mèo đẹp hút hồn😍 Theo mình đây cũng là nơi chụp ảnh hoa đào, mận đẹp nhất cao nguyên đá Đồng Văn được rất nhiều nhiếp ảnh gia săn đón. Bạn có thể đi dạo thăm thú cả bản với rất nhiều ngôi nhà trình tường cổ tuổi đời 100 năm, Tham quan xưởng đúc bạc thủ công ( nghề thuyền trống lâu đời của dòng họ Mua) và nghỉ tại Nhà Cổ Lao Xa Homestay Hmong nhé ☺️ 3. LÔ LÔ CHẢI ( LŨNG CÚ ) Lô Lô Chải thuộc xã Lũng Cú, huyện Đồng Văn. chỉ cách Cột Cờ Lũng Cú 1km. Đến với nơi đây bạn sẽ bị níu chân lại bởi cảnh sắc thiên nhiên bình yên: những ngôi nhà trình tường mái ngói âm dương, vách đất nâu, hàng rào đá, ruộng bậc thang, bờ lúa, ruộng ngô,… và đặc biệt là tình cảm con người vô cùng nồng hậu, nhiệt tình, mến khách. Những điểm có thể tham quan ở đây như là Cột Cờ Lũng Cú , săn mây ở chòi vọng cảnh- điểm đầu Cực Bắc , trekking các cột mốc 422-428, dạo quanh bản Lô Lô, Xín Mần Kha, Tả Giao Khâu, Séo Lủng,… đêm nướng gà, uống rượu ngô, sưởi bếp củi , tâm sự nhau nghe chuyện đời chuyện người bao chill nhé 😁 Ngoài ra văn hóa dân gian Lô Lô rất đa dạng, đặc sắc thể hiện qua các điệu nhảy múa, hát ca, truyện cổ... Cách bố trí hoa văn trên khăn áo, váy, quần có nét riêng biệt. Họ là một trong số ít các dân tộc ở Việt Nam hiện nay còn sử dụng trống đồng trong sinh hoạt. Nếu có dịp bạn nên thử khoác lên mình bộ trang phục truyền thống sặc sỡ được tạo ra bởi sức sáng tạo, sự kì công cùng bàn tay khéo léo của những người phụ nữ Lô Lô và tham dự lễ cúng tổ tiên của người Lô Lô để hiểu hơn về văn hoá của họ nhé 🤩 ❣NƠI Ở : Ở đây có trên dưới 15 hộ làm homestay, high recommend cho các bạn 1 vài home như LoLo Ancient House, The Lover Lô Lô Chải, Na Na homestay,… Mình thì tất nhiên lần nào cũng ở LoLo Ancient House rùi. Ở đây mình thực sự cảm thấy như đứa con đi xa trở về nhà được chào đón bằng tất cả sự nồng nhiệt, thân thương nhất ấy. Đồ ăn lại ngon, tươi rói, nhà sạch sẽ ấm áp😋 Anh Gai, chị Xuyến, anh Liên, chị Mai, em Phúc , em Hạnh, các cô bác trong bản ai cũng dễ thương khiến mỗi lần mình rời đi đều lưu luyến k muốn về 😚☺️ Đây cũng chính là nơi ghi dấu ấn sâu sắc nhất trong tim mình đó hì hì😍 4. THIÊN HƯƠNG ( ĐỒNG VĂN ) Làng cổ Thiên Hương - ngôi làng cổ hơn 100 năm tuổi, nằm cách thị trấn Đồng Văn 5km. Đứng ở phố cổ Đồng Văn, các bạn có thể dễ dàng hỏi hướng đi vào Thiên Hương. Lưu ý nhé: Chỉ nên nghĩ đến chuyện vào Thiên Hương vào ngày khô ráo, nắng đẹp nha. Vì trong đoạn đường 5km đó có hơn 1km đầu tiên đường rất xấu, nhiều đất, ổ gà và sỏi. Mình đã từng cố đi vào ngày mưa rồi phải bỏ cuộc giữa chừng😖 Con đường vào làng cổ Thiên Hương nằm ngay vành đai biên giới, ta có thể dễ dàng ngắm nhìn bên kia Trung Quốc và con sông Nho Quế nằm giữa 2 dãy núi phân chia. Có lẽ một trong số những địa điểm ấn tượng nhất tại làng cổ Thiên Hương với mình là vườn đa đầu làng. Vừa đặt chân đến, bạn sẽ phải sững sờ trước những cây đa lớn, già cỗi có tuổi đời hàng trăm năm, vòng thân to tới mức 5-6 chục vòng tay người ôm. Làng cổ Thiên Hương yên bình với những nhà cổ trình tường ngói máng nằm nem nép gần nhau dưới những bóng tre và sa mộc. Mấy ẻm chó trong bản thân thiện hết mức, quấn quýt đuôi đi theo mình như chủ cơ 🤣 ❣NƠI Ở: Ở đây theo mình biết chỉ có 1 nhà làm home tên là Homie House. Nhà giản dị, mọi thứ handmade, anh chủ có đầy đủ dịch vụ phòng nghỉ, ăn uống, cafe, trekking, camp… Anh chủ ở đây rất thân thiện, từng là bếp trưởng trong SG nên mình đoán nấu ăn chắc ngon hhihi. Lần tới có dịp mình sẽ thử ngủ lại 1 đêm. 5. DU GIÀ ( YÊN MINH ) Du Già là 1 xã thuộc huyện Yên Minh-HG, nổi tiếng với vẻ đẹp yên bình, hoang sơ với cảnh quan thiên nhiên hùng vỹ bởi sông núi , mây đèo tựa tiên cảnh bồng lai bất cứ ai đến đây cũng phải thừa nhận. Đường đi từ Mèo Vạc về Du Già khá khó khăn với đứa con gái như mình, nhiều dốc dài, thẳng đứng, nhiều đoạn cua, xóc, ổ gà, ổ voi tưởng tượng như bật khỏi xe… nhưng bù lại cảnh sắc vô cùng mãn nhãn 🤩 Nếu đi từ tp HG bạn nên đi cung Đường Thượng- Thái An- Thuận Hoà khoảng 80km là tới Du Già ( đường này đẹp, cảnh cũng mê li, mình đi 2 lần đều gặp được mây thích lắmm 😘) Ở đây toàn là nhà sàn của người Tày, có ruộng, có núi, có thác. Sáng mở mắt ra thấy mây vờn núi , mây bay ngay trước mắt đã gì đâuu 😄 Đường ra thác Du Già cũng là 1 con đường khó nhằn nhưng ra được tới nơi thì quá đã 🤩 Nếu đi vào mùa hè tắm thác siêu phê nhé. Đã đi Du Già, nhất định phải ra Thác bạn nhé 🤲 ❣NƠI Ở: Bạn có thể lựa chọn các home như Du Già homestay, Du già Panaroma, Tớ Dày Du Già Village,… Mình thì ở Du Già homestay dạng nhà sàn, nếu đến đây vào mùa lúa chín sẽ vô cùng đẹp vì có view ăn sáng ngay cánh đồng lúa 🤩 Đồ ăn khá ngon, tươi, sạch. ➡️➡️➡️Nếu bạn đã sống ở thành phố và muốn phượt trải nghiệm Hà Giang thì điểm dừng chân phải ở bản, không phải nơi giống như phố. Bạn mới khỏi phí 1 chuyến đi 🤟 Hãy đến và trải nghiệm nhé 🤩 Mình tất nhiên sẽ còn quay lại HG nhiều nhiều nữa💕💕💕 LƯU Ý: Những điểm này chỉ thực sự phù hợp với những tâm hồn thích trải nghiệm, thích tìm hiểu văn hoá,mong tìm kiếm vẻ đẹp thuần thiên nhiên, hoài niệm, xưa cũ, yêu cái mộc mạc, bình dị, cổ kính, thích chụp ảnh, thích quay video. Ở đây không có những loại hình giải trí : bar, sàn, spa, massage, karaoke,…bạn nhé 😂😃 #checkinvietnam #checkinhagiang #relax #review #travelling #phuot #hagiangprovince #hagiangloop #lolochai #lungcu #dugia #namdam #dongvan #laoxa #thienhuong #Chin

0 0

#review,#bittet,#29nguyenchithanh,#banhmingon Team mê bit tết lâu đời ở Hà Nội. Trước đây thỉnh thoảng mới ăn Bít tết vì không thích quá nhiều dầu mỡ nhưng lại cũng không thích ăn nhà hàng lắm. Ngày xưa lúc muốn ăn hay ra Hoè Nhai, Hàng Cót ..., nói chung là mấy hàng bít tết giá bình dân. Sau cũng có ăn thử bít tết Phúc nhưng k thích vì nó nguội quá và chất lượng đi xuống nhiều. Rồi sau đó thì biết đến Bít tết Cô Long 29 Nguyễn Chí Thanh. Ăn hàng này chắc cũng được mấy năm rồi. Thịt bò mềm ướp rất hợp khẩu vị mình ( đánh giá cá nhân ) nên bao giờ cũng ăn cuối cùng. Pate làm theo công thức gia truyền mình ăn ở nhiều nơi mà vẫn kết ở đây, nước sốt miễn phí nên khá tốn bánh mì. Đặc biệt là bánh mì lò đất vừa dai vừa thơm, hôm nào mà hết bánh mì, lấy nơi khác là biết ngay. Quán mình ko ưa một điểm là món dưa góp khá ngon, nhưng cay, ăn xé lưỡi, mình góp ý rất nhiều lần mà không thay đổi. Môt điểm nữa là quán đông, ngồi đợi hơi lâu.

0 0

BOX QUÀ TẾT TOÀN LÀ KEM‼️ 100% Handmade bao xịn bao ngon 🍦🍦 Tặng bánh kẹo, mứt miếc xưa rồi. Nay tặng hẳn box KEM TẾT mix đủ vị bao chất luôn nha 😇 Set quà kem Tết này có các loại 6-10-12 hộp/set, tuỳ nhu cầu lựa chọn của mỗi người. Như tui là mua hẳn set 12 loại với đủ vị nào là Redvelvet Cheesecake, Vanila Oreo, Chocochip Mint, Passion Fruit,... 🎊 Kem ở đây được làm từ hoa quả tươi, lá tươi, whipping cream, sữa tươi, không có chất ổn định hay bột kem nên ăn khác bọt hẳn mấy chỗ khác 🧸 Chất kem ăn mềm mịn, không bị răm đá, ăn cực rõ vị luôn. Thích nhất là vị Redvelvet Cheesecake béo ngậy, Orange and Mango chua ngọt, Milk Avocado thơm ngon 😚 À do kem không có chất ổn định nên lúc ship kem sẽ sử dụng thùng xốp để đảm bảo chất lượng kem 🌾 Và tất nhiên box sẽ có decor trang trí Tết xinh xinh nữa nè 🧧 Ngoài ra, ở đây có bánh sừng bò kẹp kem với ốc que mix kem tự chọn siêu mê tha hồ mà lựa nghen ❤️ ——— 📍Địa chỉ: 2Cream tiệm kem Handmade - Số 5 Đinh Tiên Hoàng/ Số 81 Trịnh Công Sơn #hanoiangiodau #review

0 0

#review #banhmi Quán bánh mì mà lần nào đi ngang qua Hà Đông mình cũng vào ăn, bánh mì ở đây khác biệt không lẫn đi đâu được. Một chiếc 20k ngập ngụa nhân gồm trứng rán, pate, giò, thịt quay trộn hành Pate ở đây ngon ngậy nóng hôi hổi nhưng không bị ngấy, tuy nhiên nếu ăn pate không có vẻ hơi mặn, khuyến khích gọi combo thập cẩm. Ăn một cái thì hơi no nhưng ăn nửa cái thì hơi thòm thèm. Quán ở đầu ngõ 70-72 Lê Lợi Hà Đông bán từ lức mình bé tí.

0 0

Mời cả nhà

0 0

#review #instantvortex Hi mn. Sau 1 thời gian cân lên đặt xuống cuối cùng mình đã quyết định rước em instant này về. Mặc dù chưa dùng nhiều nhưng cũng quyết định review cho mn chút. Vẻ bề ngoài: nồi nhìn đẹp, ko quá nặng. Độ to same con locknlock 5l nhưng dung tích thì gấp đôi. Lò ko quá nồng mùi nhựa nhưng nấu lần đầu vẫn phảng phất chút mùi nồi mới. Mình test lò bằng 2 món cần nhiều dầu là khoai chiên và đậu rán. Khoai nếu để chế độ air fryer thì ko giòn. Mình để thêm 5’ chế độ grill thì giòn hơn xíu. Có lồng quay nên khoai vàng đều. Đậu vàng đều, nở phồng đẹp. Miếng nhỏ thì ko cần lật (cái nè mà dùng làm đậu thả lẩu riêu thì tiện cực luôn). Miếng to mình lật 1 lần cho vàng đều mặt dưới. Mình thấy nhiệt khá đều, mình set nhiệt theo công thức nồi khác thì phải giảm thời gian. Về vệ sinh thì lồng chiên khoai rửa hơi khó. Còn lại cũng bt. Khi hoạt động thì tiếng ko to quá. Mình ở nhà chung cư nhỏ nên tiếng kêu theo mình đánh giá ở mức vừa phải. Về cảm ứng thì nồi này hơi buồn cười là ngón tay to sẽ bấm nhạy hơn ngón tay nhỏ 😂😂 Hi vọng review này hữu ích với mn còn đang phân vân 😁😁

0 0

Bất ngờ món CƠM GÀ HỘI AN mắm tỏi ớt gây thương nhớ !!!!! Hôm trc mấy đứa bạn rủ đi ăn quán bánh tráng tủ của chúng nó. Mỗi tội đợt đấy mình đang kiêng thịt hợi, thấy có cơm gà gọi ăn chống cháy chứ k hy vọng mấy, vì thấy quán chuyên bánh tráng. Cơ mà hxhx đây là quả cơm gà hội an ngon nhất mình từng ăn tại hà nội. Hôm sau rủ vợ ra ăn cũng khen ngon tấm tăc nên mới review cho các bác. Mắm chấm có tay pha, chăc còn quay lại nhiều đấy. Địa chỉ 101A8 ngõ 162 Khương trung (đi thẳng ngõ, ngã ba thứ 2 rẽ trái) Hotline: 0903407416 Shopee food/grab/baemin: Bánh tráng cuốn thịt heo Thon Thon Giá: 50-70k #food #review

0 0

#review Don't Look Up (2021), dir. Adam McKay Don't Look Up là một bộ phim khiến cho mình phải suy nghĩ rất nhiều - cụ thể, mình phải nghĩ rất kĩ là mình nên cho điểm 2 hay điểm 3 trên thang 10 (và mình đã quyết định rộng lòng cho 3) Don't Look Up đã khắc họa được cảm xúc tuyệt vọng, chán nản và bất lực cả trong và ngoài phim - trong bộ phim, thì đó chính là sự bất lực của hai nhà khoa học Randall Mindy và Kate Dibiasky cố cảnh báo cả thế giới về thiên thạch sắp lao về Trái Đất nhưng không thành; còn ở ngoài đời, thì đó chính là sự tuyệt vọng của mình, một người xem, bởi mình muốn lấy lại khoảng thời gian 2 tiếng 18 phút đã bị bỏ phí để xem bộ phim này nhưng không thể, bởi không ai có thể tua ngược thời gian cả. Don't Look Up muốn bàn và châm biếm về nhiều thứ, nhưng nhiều không có nghĩa là hay. Có một loạt các buzzword xuất hiện trong phim để phản ánh thế giới hiện đại của chúng ta, nhưng mà chúng xuất hiện một cách vô nghĩa, nhạt nhẽo, như thể chúng là những cái tên đang bị giáo viên điểm danh vậy. Các tác phẩm đi trước như Vice, Succession, The Death of Stalin, hay In The Loop thành công bao nhiêu trong việc móc mỉa, châm biếm về sự tham lam quyền lực, lợi nhuận bất chấp hậu quả của giới cầm quyền, giới tinh hoa qua những câu đùa vô cùng tinh tế, sắc xảo, thì Don't Look Up thất bại bấy nhiêu bởi những câu joke, những punch line nhạt nhẽo, vô vị. Đương nhiên, không phải tất cả mọi thứ đều tệ - đây là một phim kinh phí cao của Netflix, nên kĩ xảo khá hoành tráng, cùng một dàn cast toàn sao hạng A với những màn trình diễn vô cùng ổn áp. Một số câu đùa mình thấy vẫn khá hay, và có tiềm năng (ví dụ như cái phần về ông Tướng thu tiền đồ ăn từ hai nhà khoa học dù chúng là miễn phí), tuy nhiên, kể cả những câu đùa đó cũng không thể hạ cánh một cách an toàn, bởi một tông phim lủng củng, hấp tấp của đạo diễn McKay, cũng như bởi phần biên tập phim với chất lượng có thể sánh ngang Bohemian Rhapsody đến từ Hank Corwin #usuk

0 0

“Chắc em nghe người ta photoshop á, chứ anh còn không biết No Way Home là phim gì.” 🥶 #usuk #funny #spiderman #nowayhome #review

1 0