Đã cái con mắt lắm ạ

0 0

[Góc món ngon] BÚN TRỘN CÁ RÔ ĐỒNG SỢI TO siêu gây n.ghiện ‼️‼️ Các cao nhân cho hỏi ăn bún cá rô đồng ngon hay rô phi ngon hơn nhỉ??? Em thì ăn quen ở hàng này rồi, bún sợi to ăn kèm với cá rô đồng mỏng thịt nhưng dai, mềm ngọt 🤗 Một bát có cá rán, cá rim, chả cá với trứng cá, nói chung là cũng đầy đặn. Nước dùng kiểu sền sệt đậm đà, cho thêm măng cay giòn ăn kèm bao hợp luôn Ai thích loại nước thì gọi bánh đa cá cũng oke nhé, nước dùng ngọt thanh vừa vặn, trời lành lạnh nên em thấy ăn loại này cũng ngon ghê 😎 ------ 📍Địa chỉ: Bún cá Chú Quảng – Số 101c6 Trần Huy Liệu (cạnh Cộng cafe), Ba Đình 🍳 35k - 45k 🌵0832669955 ✈️Có trên app ShopeeFood, Grabfood, Baemin #hanoixin #review

0 0

SỐT CÀ CHUA! Gần đây em phát hiện ra rằng NGÒ GAI cho vào sốt cà chua nó rất là hay ho luôn 😎 Trong các công thức sốt cà chuẩn để làm pizza hay mì ý thì thường sẽ có lá BASIL VÀ OREGANO nhưng 2 lá ấy thì em không mua được, em nghĩ rằng NGÒ GAI cũng là một loại rau mùi, rau nêm nên đã thử cho vào hihi đối với cá nhân em thì thấy sốt ra khá là ổn. Mọi người có thể thử làm với các nguyên liệu em nghĩ là khá dễ tìm đấy ạ. Cách làm: - 1kg Cà chua chín - 5 củ hành tím - 2 mcf ngò gai khô/6 lá ngò gai tươi - Gia vị: đường, hạt nêm, muối, dầu ăn - 2 muỗng canh tương cà - 2 muỗng canh tương ớt * Bước 1: cà chua rửa sạch cắt chữ thập ở đít, tưới nước sôi vào ngập tầm 30 giây vớt lên để ráo rồi lột vỏ, cắt cuống. Mình có thể chẻ đôi cà chua nặn hạt ở bước này luôn nha. * Bước 2: cà chua đã cắt đôi cho vào máy xay tùy sở thích mà mình xay cà chua nhuyễn hoặc nát thôi nhé. Nếu thích nhuyễn thì xay xong mình lọc qua rây cho mịn(nếu ai không nặn hạt ở bước 1 mình bỏ vào xay và lọc hạt ở khâu rây luôn nha) * Bước 3: hành tím băm nhuyễn lấy 1/3 phi thơm với dầu ăn rồi cho cà chua vừa xay vào vặn lửa vừa cho cà sôi lên tầm 7'. Khi sốt rút còn 1/2 thì cho tương cà, tương ớt và gia vị vào nêm lại cho vừa ăn. Hạ lửa nhỏ cho sốt sệt lại khi chuẩn bị nhấc xuống thì cho hành tím còn lại và ngò gai vào đảo đều tầm 1' là vừa. Để sốt nguội hoàn toàn cho vào hộp, lọ (sạch và khô) cho lên mặt sốt 1 lớp dầu mỏng để bảo quản lâu hơn nhé! Sốt bỏ ngăn mát ăn trong 2 tuần, không nên làm nhiều quá sẽ mất ngon ạ. Chúc mọi người thành công.❤ #YêuBếp

0 0

Không biết giờ này bác nào còn thức không, em có mồi rồi có bác nào góp bia không. LẠC RANG CHÁY TỎI Chuẩn Bị: 1kg - 1ky2 lạc, lạc lỳ, hoặc lạc nhỏ sẽ ngon hơn. 200 - 300g tỏi bằm không nhuyễn quá. Ớt bằm nhuyễn tùy độ cay từng nhà. 1 thìa đầy bột gạo hoặc bột mỳ 1 thìa đầy bột sắn dây (bột năng, bột bắp đều được) Tất cả các loại bột đều sử dụng bột khô hoàn toàn không pha lẫn với nước. ( hỗn hợp sốt: 10 thìa mắm ngon, 7 thìa đường, 1 thìa bột ngọt, 3 thìa tương ớt cho chung khoáy tan) Rang lạc, cho chảo nóng, thêm 1 thìa dầu ăn rang lạc thật nhỏ lửa, để món này ngon giòn lâu phải kiên trì rang thật nhỏ lửa, rang khi nào ăn cảm nhận được độ chín của lạc bắt đầu cho từ từ bột gạo vào đảo tiếp đảo khi nào thấy bột bám hết vào lạc thì cho tiếp bột sắn dây vào và đảo qua đảo lại khi nào thấy bột không dính chảo nữa là được rồi tắt bếp . Dùng 1 cái chảo khác phi vàng phần tỏi ớt, (hoặc phi tỏi ớt trước khi rang lạc, rồi dùng chảo đấy rang lạc luôn.)Vớt lấy xác. Bật bếp lạc trở lại để lửa lớn thấy chảo hơi nóng trở lại thì cho phần hỗn hợp xốt đảo đều vặn nhỏ lửa, đảo khi nào thấy hỗn hợp kẹo lại thì cho xác tỏi ớt vừa phi đảo đều cho bám quanh hạt lạc là oke. Cho ra rổ, dùng quạt hong cho nguội, lấy tay đảo qua đảo lại cho hạt lạc tơi ra tới khi nguội là được, Để cho đậu nguội hẳn rồi cho vào hũ bảo quản. Lưu ý: trước khi rang lạc với dầu thì có thế rang lạc trước với muối hạt để lạc lên màu cho đẹp, rang khi nào lạc chuyển màu thì loại bỏ muối rồi mới cho dầu ăn vào rang tiếp. - Mình thích ăn tỏi nên cho khá nhiều tỏi, nên các bác điều chỉnh lượng tỏi cho phù hợp nhà mình nhé. - Phi tỏi lưu ý phi tỏi thấy hơi bắt đầu chuyển màu phải vớt ra liền tránh tình trạng đắng.

0 0

Chào cả nhà Yêu Bếp Giãn cách ở nhà suốt em chỉ loanh quanh nghĩ xem ăn gì vs lướt mạng nên auto thành yêu bếp 😗 Hôm nay em xin phép chia sẻ với mn món CÁNH GÀ NƯỚNG SỐT CHUA CAY ngon bất bại 🤌 cả nhà em cực yêu thích món này làm bao nhiêu cũng ăn hết 😂 đã thế còn dễ làm nữa Với công thức này mn có thể dùng cho phần gà nào cũng được (cánh, đùi, má đùi, ức gà) tuy nhiên thời gian nấu sẽ khác nhau cho từng phần do kích cỡ hoặc có xương (bone-in) hay không. NGUYÊN LIỆU: 1. Ướp thịt 1kg cánh gà 2 thìa canh tablespoons dầu olive/dầu bơ/dầu ăn 2 thìa cafe teaspoons ớt bột paprika (bột ớt làm từ ớt chuông, không cay) 1 thìa cafe teaspoon bột tỏi 1 thìa cafe teaspoon bột hành 1 thìa cafe teaspoon muối/bột canh 1/2 thìa cafe teaspoon tiêu xay 2. Làm sốt 1.5 thìa canh tablespoons sốt ớt xay (mình thấy khá giống loại tương ớt ăn phở ở VN) 1 thìa canh tablespoon mật ong 1 quả chanh (cà lấy vỏ và vắt lấy nước nửa quả) 2-3 nhánh tỏi băm 1/4 cup hạt điều/lạc rang giã vừa k vụn 2-3 cây hành lá thái nhỏ (có thể thay bằng rau thơm yêu thích) CÁCH LÀM 1. Ướp thịt Cánh gà rửa sạch để thật ráo nước. Nếu có thể mn dùng khăn giấy nấu ăn paper towel (không bị nát và mủn như khăn giấy thường) để thấm gà cho hết nước thì sẽ thấm sốt tốt hơn và khi nấu đỡ bị bắn. Trộn tất cả các nguyên liệu còn lại ở phần 1 với nhau trong tô lớn thành một hỗn hợp sệt rồi cho thịt vào trộn cùng. Ướp từ 1h-2h. Nướng thịt gà: mọi người có thể dùng lò bbq, lò nướng, nướng bếp than, nồi chiên không dầu đều okila hết ạ. Nướng cánh gà ở nhiệt độ 200-220*C, thời gian khoảng 30p. Tuỳ miếng to hay nhỏ thời gian nướng sẽ khác nhau chút đỉnh. Nếu mn dùng đùi gà nên giảm nhiệt xuống 1 chút và nướng lâu hơn đảm bảo gà chín bên trong. 2. Làm sốt Trộn đều sốt ớt xay, mật ong, vỏ chanh, nước chanh, tỏi băm vào 1 tô lớn thành hỗn hợp sệt. Tuỳ vào khẩu vị mn có thể gia giảm các nguyên liệu cho vừa miệng. Khi gà đã nướng xong mn cho vào tô nước sốt đã chuẩn bị sẵn và xóc đều cho sốt phủ hết các miếng gà. Hành lá mn có thể rắc lên khi bày gà ra đĩa hoặc trộn cùng vs gà và sốt ở bước này thì hành sẽ chín nhờ nhiệt ở gà luôn không còn hăng. Bày gà đã trộn ra tô và rắc hạt điều/lạc rang lên trên và thưởng thức ngay khi còn nóng 😋 Chúc mọi người thành công ❤️

1 1

Sau 25 ngày công chiếu, Đại kết cục (vip) Hộc Châu Phu Nhân phá 3 tỷ view, lượt view hôm nay cao nhất 210 triệu.😘 (Tài khoản thường mới tới tập 27 thôi nhé, còn 3 tuần nữa mới hết.) #cbiz #review

1 0

ʙÁɴʜ ᴄᴀɴʜ ᴄᴜᴀ (VETULA) 🦀 Thật ra nói bánh canh cua thôi chứ là bánh canh Vetula huyền thoại từ các YBERS mà e học được ạ Nay thèm bánh canh, vét hết tủ lạnh nhà còn gì em nấu luôn đó ạ Tôm, thịt cua, chả cá, thịt ba chỉ, gạch riêu cua topping Mình thích ăn topping nào thì cứ cho topping đó chứ không nhất thiết như của e ạ Nước dùng thì siêu dễ luôn cả nhà ơi: 💁🏻‍♀️ Nguyên liệu - 1kg5 xương giá (hoặc xương ống) - 300gram củ cải trắng - 150gr gạch cua xào - 1 quả trứng - 200gram đầu tôm (đầu tôm này em học được YB, giữ lại rồi airfry nấu nước) - Muối, đường phèn, hành tây, bột nêm thiên hương 🙋🏻‍♀️ Nấu nước dùng • Xương rửa sạch với muối giấm và Trần sơ qua nước nóng, sau đó nhấc nồi xuống và rửa lại xương cho kĩ • Cho xương vào nồi hầm với 4lít nước, cho 1 củ hành Tây (nướng sơ) vào nồi, hầm xương với lửa nhỏ (mức số 2) • Sau 30p, có thể cho thịt ba chỉ bó vào nồi nước dùng này để hầm chung luôn, cho 30gr đường phèn, và 20gr muối vào nồi nước dùng • Cho quả trứng vào 120gram gạch cua, đánh đều • Hầm xương sau 1 tiếng, vớt xương và thịt ba chỉ đã chín ra, bât lửa thật to cho xôi • Hỗn hợp gạch cua và trứng cho vào nồi nước đang sôi, gạch cua sẽ nổi lên (giống riêu) • Nêm nếm: cho 4mcf bột canh, 1mcf muối, 30gr đường phèn và nêm lại theo khẩu vị • Cho 2mcf bột năng và 4 muỗng nước, khuấy đều cho vào nồi nước dùng khi nước đang sôi (nếu cả nhà muốn ăn nước dùng sệt thì làm bước này nhé) ❗️sợi bánh canh em dùng sợi udon (Vetula ạ ☺️) ❗️vì nhà không có thịt giò nên em lấy ba chỉ bó thay vì thịt giò bó ❗️thịt cua e mua thịt cua hộp, nên e chỉ có thịt cua chứ không có con cua ạ🥺 ❗️thêm nhiều thông tin e chia sẻ ở từng hình nhé

1 0

Các cao thủ cứu em với ! Bao trông ngóng của e Vương miện của em , trái tim của em tan vỡ cả rồi !!! Công chúa mỏng manh như e phải sống sao 😆 Ngày mai e phải mang trái tim, đội vương miện đi tìm hoàng tử, nên mọi người cứu em với Chứ với cái bộ mặt nứt toác như thế này thì làm sao được ! Mọi thứ OK cả, thậm chí là rất ngon, vỏ bánh giòn, tan trong miệng, nhân bánh dẻo chua chua ngọt ngọt , thơm lừng Bánh bóng bẩy ! Chỉ có là nứt mặt, nứt mặt huhu 😭😭😭😭 Nguyên nhân bánh nứt mặt là do đâu mọi người ơi ??? Em mô tả cụ thể ạ _ Phần vỏ bánh của em không khô, mềm mướt _ Vỏ bánh khá mềm, nên em lấy phần vừa đủ 5-7 cái bánh để làm, phần còn lại bọc trong màng bọc thực phẩm để ngăn mát tủ lạnh. Cứ thế lấy dần dần ra viên bánh _ Phần vỏ 7g, phần nhân 6g _ Nướng lần 1 10p, em mang ra quét lòng đỏ trứng sữa lên trên mặt bánh . Nướng tiếp 10p, mang ra quét bề mặt trứng sữa lần 2, bỏ lại vào lò nướng 10p _ Em quan sát thì lần nướng thứ 2 là bánh đã có dấu hiệu nứt mặt rồi ạ ! Mọi người giúp e với nhé, em cảm ơn ạ ! E up công thức “bánh mất mặt” của em ở đây cho mọi người tham khảo luôn ạ ! Vị bánh rất ngon, thơm. Vỏ bánh giòn xốp, tan trong miệng luôn í Bánh Dứa 1/ Phần nhân dứa : _ 1kg dứa nạo sợi ( dùng chiếc nĩa nạo vào phần ruột của quả dứa, nạo giúp cho phần nhân kéo sợi, dai dai, ko bị nhão như khi xay) _ 95 gram đường _ 80 gr mạch nha _ 1/4 thìa cafe muối Cho đường, muối vào dứa rim cho cô đặc lại, khi dứa đã cạn nước thì rim với lửa nhỏ, thỉnh thoảng đảo kẻo bị sít nồi. Nên dùng chảo chống dính để rim Rim đến khi dứa khô, dẻo, có thể bốc thử một ít lên vo viên lại được là nhân hoàn chỉnh 2/ Phần vỏ bánh : _ 150gr Bơ lạt _ 75gr đường bột _ 220gr bột mì đa dụng ( m dùng hoa Ngọc lan) _ 75gr bột bắp _ 50gr bột hạnh nhân _ 35gr bột sư tử _ 1 xíu muối * Bơ lạt để ở nhiệt độ thường + đường bột ( rây qua rây cho mịn) trộn chung. Dùng máy đánh trứng hoặc phới đánh trứng trộn đều . Đánh cho đến khi thấy hỗn hợp bơ trứng chuyển màu trắng nhạt là ok. Mình dùng máy đánh trứng đánh ở mức vừa 5p * Cho tất cả hỗn hợp bột, muối trộn chung, rây quá rây cho mịn, tránh bột bị vón . Chia bột thành 2 phần và cho từng phần vào hỗn hợp bơ đường . Dùng máy đánh trứng đánh ở tốc độ vừa cho bột được trộn đều . Ko đánh lâu, sẽ làm bột bị dai . Cho tiếp phần bột còn lại vào , dùng máy đánh trứng trộn đều * Tiếp theo dùng tay nhào cho bột thành 1 khối * Dàn bột thành khối vừa, dày tầm 3cm . Để bột mau khô . Bọc 2 lớp màng bọc thực phẩm lại cho vào ngăn đông 1h * Nặn theo khuôn, hoặc vo viên mini . Mình đang làm viên mini 7gr cho phần vỏ, 6gr cho phần nhân * Sau khi vo viên cho vào ngăn mát 30 p * Sau đó dùng hỗn hợp 1 lòng đỏ trứng + 1 thìa cafe sữa tươi ko đường + xíu dầu ăn . Để quét mặt bánh * Vì thất bại ở phần mặt bánh bị nứt do nướng 2 lần, nên mình nghĩ với sz bánh nhỏ như này chỉ cần quét hỗn hợp trứng sữa lên bánh ngay lần 1 và nướng 10-15p ở 170 độ, lửa trên dưới ko quạt là sẽ ok Em quyết tâm mai e làm lại, và sẽ rì viu cho mọi người để nhỡ có ai bị như em thì khắc phục được ạ Em cảm ơn mọi người nhiều ❤️

1 0

ʙÁɴʜ ᴄᴀɴʜ ᴄᴜᴀ (VETULA) 🦀 Thật ra nói bánh canh cua thôi chứ là bánh canh Vetula huyền thoại từ các YBERS mà e học được ạ Nay thèm bánh canh, vét hết tủ lạnh nhà còn gì em nấu luôn đó ạ Tôm, thịt cua, chả cá, thịt ba chỉ, gạch riêu cua topping Mình thích ăn topping nào thì cứ cho topping đó chứ không nhất thiết như của e ạ Nước dùng thì siêu dễ luôn cả nhà ơi: 💁🏻‍♀️ Nguyên liệu - 1kg5 xương giá (hoặc xương ống) - 300gram củ cải trắng - 150gr gạch cua xào - 1 quả trứng - 200gram đầu tôm (đầu tôm này em học được YB, giữ lại rồi airfry nấu nước) - Muối, đường phèn, hành tây, bột nêm thiên hương 🙋🏻‍♀️ Nấu nước dùng • Xương rửa sạch với muối giấm và Trần sơ qua nước nóng, sau đó nhấc nồi xuống và rửa lại xương cho kĩ • Cho xương vào nồi hầm với 4lít nước, cho 1 củ hành Tây (nướng sơ) vào nồi, hầm xương với lửa nhỏ (mức số 2) • Sau 30p, có thể cho thịt ba chỉ bó vào nồi nước dùng này để hầm chung luôn, cho 30gr đường phèn, và 20gr muối vào nồi nước dùng • Cho quả trứng vào 120gram gạch cua, đánh đều • Hầm xương sau 1 tiếng, vớt xương và thịt ba chỉ đã chín ra, bât lửa thật to cho xôi • Hỗn hợp gạch cua và trứng cho vào nồi nước đang sôi, gạch cua sẽ nổi lên (giống riêu) • Nêm nếm: cho 4mcf bột canh, 1mcf muối, 30gr đường phèn và nêm lại theo khẩu vị • Cho 2mcf bột năng và 4 muỗng nước, khuấy đều cho vào nồi nước dùng khi nước đang sôi (nếu cả nhà muốn ăn nước dùng sệt thì làm bước này nhé) ❗️sợi bánh canh em dùng sợi udon (Vetula ạ ☺️) ❗️vì nhà không có thịt giò nên em lấy ba chỉ bó thay vì thịt giò bó ❗️thịt cua e mua thịt cua hộp, nên e chỉ có thịt cua chứ không có con cua ạ🥺 ❗️thêm nhiều thông tin e chia sẻ ở từng hình nhé

1 0

Hủ Tiếu Bò Kho ( nói cho sang chút chứ nhà mình chỉ còn phở, nên vừa ăn phở Bò Kho vừa tưởng tượng là Hủ Tiếu) 😂😂😂 Nguyên liệu: - 850gr thịt nạm bò ( tủ lạnh nhà mình chỉ còn đúng bao nhiêu đây thịt thôi 🤪🤪) - 6 lát gừng tươi - 5 gr bột nghệ - 10 gr bột ngũ vị hương - 4 mcf dầu hào - 4 mcf đường cát - 1 ít ớt màu - 3 mcf xả băm nhỏ - 5mcf màu dầu điều - 1 ít nước tương - 30 gr đường - 1 ít rượu gạo Cách làm: Mình có ghi chú từng hình nhé 😘

0 0